PDA

View Full Version : Kỹ thuật của các tay vợt VN

kick_nrush
30-11-2009, 04:32 PM
Em nghĩ chúng ta quá dễ để tìm các clip của các pro trên thế giới. Nhưng không hẳn bắt chước họ đã tốt vì quá nhiều khác biệt về vóc dáng, thể chất. Em có vài clip của 2 tay vợt bán chuyên hàng đầu (Thắng Gò Vấp + Tuấn SG), mời các bác ngó qua. Em nghĩ xem các cao thủ VN thì mình dễ tiếp thu và học theo hơn nhiều.

Groundstrokes

{youtube}<object width=\"425\" height=\"344\"><param name=\"movie\" value=\"http://www.youtube.com/v/YazpCAm3PBg&hl=en_US&fs=1&\"></param><param name=\"allowFullScreen\" value=\"true\"></param><param name=\"allowscriptaccess\" value=\"always\"></param><embed src=\"http://www.youtube.com/v/YazpCAm3PBg&hl=en_US&fs=1&\" type=\"application/x-shockwave-flash\" allowscriptaccess=\"always\" allowfullscreen=\"true\" width=\"425\" height=\"344\"></embed></object>{/youtube}

Volleys

{youtube}<object width=\"425\" height=\"344\"><param name=\"movie\" value=\"http://www.youtube.com/v/8ClgTJWH6yQ&hl=en_US&fs=1&\"></param><param name=\"allowFullScreen\" value=\"true\"></param><param name=\"allowscriptaccess\" value=\"always\"></param><embed src=\"http://www.youtube.com/v/8ClgTJWH6yQ&hl=en_US&fs=1&\" type=\"application/x-shockwave-flash\" allowscriptaccess=\"always\" allowfullscreen=\"true\" width=\"425\" height=\"344\"></embed></object>{/youtube}

Em edited lại chút embed thẳng vào đây cho mọi người dễ theo dõi - kernelvn

DuyLinh
30-11-2009, 04:38 PM
he he, 2 cái này mang từ giải Sông Hồng về đây...

kick_nrush
30-11-2009, 04:39 PM
Nhiệm vụ chính là đi quay film mà Châu :D

Arniengo wrote:
he he, 2 cái này mang từ giải Sông Hồng về đây...

kernelvn
30-11-2009, 06:41 PM
ôi sao cái mặt vợt sấp thể mà kéo đc bóng lên nhỉ hix

bachikho
30-11-2009, 07:23 PM
bác có coi slow motion cú FH của ku móm ko, khi tiếp xúc bóng vợt vẫn thẳng đứng nhưng ngay trc đó và ngay sau đó thì up sấp như giật bóng bàn vậy!

teppi
30-11-2009, 07:45 PM
Em thấy kiểu đánh bóng này,trong Nam khá nhiều người chơi???
Tèo mà e có nói tới trong mấy bài trước :vô địch giải doanh nhân Hà Tĩnh, giải tỉnh Ninh Bình, cũng là người trong Nam ra ngoài này. MẶt vợt nó úp hay là thế nào thì lúc tiếp xúc bóng cũng là...quan trọng nhất...tiếp xúc mà tốt thì kiểu gì cũng sang ngon.:dry:

mrhipkun
30-11-2009, 09:13 PM
thế bóng nó mới vồng thế chứ anh

mrhipkun
30-11-2009, 09:15 PM
thanks.hy vọng các anh post nhiều clip về pro tennis vn hơn nữa.ví dụ như hoàng thiên,minh quân...

kick_nrush
30-11-2009, 09:22 PM
Có ngay Hoàng Thiên đây, tiếc là hôm xem Minh Quân Chí Khương không mang máy quay
{youtube}<object width=\"425\" height=\"344\"><param name=\"movie\" value=\"http://www.youtube.com/v/Vh_fRbVVfuw&hl=en_US&fs=1&\"></param><param name=\"allowFullScreen\" value=\"true\"></param><param name=\"allowscriptaccess\" value=\"always\"></param><embed src=\"http://www.youtube.com/v/Vh_fRbVVfuw&hl=en_US&fs=1&\" type=\"application/x-shockwave-flash\" allowscriptaccess=\"always\" allowfullscreen=\"true\" width=\"425\" height=\"344\"></embed></object>{/youtube}

{youtube}<object width=\"425\" height=\"344\"><param name=\"movie\" value=\"http://www.youtube.com/v/MKrd-tpf-Xo&hl=en_US&fs=1&\"></param><param name=\"allowFullScreen\" value=\"true\"></param><param name=\"allowscriptaccess\" value=\"always\"></param><embed src=\"http://www.youtube.com/v/MKrd-tpf-Xo&hl=en_US&fs=1&\" type=\"application/x-shockwave-flash\" allowscriptaccess=\"always\" allowfullscreen=\"true\" width=\"425\" height=\"344\"></embed></object>{/youtube}

kernelvn
30-11-2009, 09:35 PM
bác kicknrush: 2 cái tag {youtube } của bác để trên 1 dòng nên nó không hiểu, em chỉnh lại rồi :)

kick_nrush
30-11-2009, 10:09 PM
Thanks Admin nhé. Vậy là phải để cách dòng?

kernelvn wrote:
bác kicknrush: 2 cái tag {youtube } của bác để trên 1 dòng nên nó không hiểu, em chỉnh lại rồi :)

fanbi
30-11-2009, 10:37 PM
hay quá bác kich_nrush à, theo mình pro Việt Nam đánh xoáy nhiều hơn so với bọn thế giới cũng xuất phát ở phong cách đánh. Thường các pro VN mình ai đánh dai hơn, bền hơn thì thường khả năng ăn nhiều (tất nhiên ở trình độ pro thì bóng cũng phải mạnh), chính vì thế VN mình thường đánh rất líp, thứ 2 do khả năng di chuyển không bằng bọn TG nên thường nếu đánh líp thế bóng sẽ sang an toàn hơn. Còn bọn TG thường bóng phải nhanh hơn, điểm rơi ác hơn vì vậy nếu nhìn bọn nó đánh thường ít líp hơn, và do di chuyển tốt hơn nên khi chạm banh thường chuẩn. Một số suy nghĩ của em không biết đúng không các bác góp ý.

Còn về cách líp thì không quan trọng cầm líp thế nào, chỉ cần khi tiếp xúc bóng, cổ tay lật thế nào cho mặt vợt chạm vuông góc và hơi úp xuống thì bóng vẫn sang như thường.

P.S: Để bổ xung cho ý kiến của em, thường bọn pro thời trẻ thường cầm líp hơn nhưng khi đánh pro thường chuyển sang ít líp hơn do tốc độ bóng quá nhanh. Điển hình là Andy Roddick, so với thời trẻ Roddick cầm ít líp hơn nhiều.
:woohoo:

giangtuankiet
01-12-2009, 12:16 AM
Bọn thê giới thì nói chung bon nó cũng linh hoạt lắm fanbi ạ. Để điều bóng thì đánh rất iip nhưng khi cần dứt điểm thì bọn nó chuyển sang bạt rất nhanh. động tác cầm vợt của bọn nó cũng đổi nhanh 1 cách kinh ngạc. Nhung thường bọn TG khả năng footworl của bọn nó quá tốt nên cách đánh nào của bọn nó mới linh hoạt. Với lại, mấy tài năng tennis nhà mình toàn chú lùn, toàn cao trung bình tầm 1m7 thì khó lắm. Tennis thì thể hình quan trọng cực kì, nhìn sài tay thằng Del Potro như thế thì nó vả quả nào là vỡ mẹt quả đấy.

giangtuankiet
01-12-2009, 12:19 AM
@bachikho: quá chuẩn. nhìn slowmotion của Nole cũng thé, khi bóng tiếp vúc với mặt vợt thì mặt vợt úp, đấy là lý do tai sao bóng cua bọn nó rất lip nhưng lại ko vồng quá cao.

kick_nrush
01-12-2009, 12:21 AM
Trước và sau thì đúng hơn, tiếp xúc thì mặt vợt vẫn phải thẳng, có thể hơi nghiêng

giangtuankiet wrote:
@bachikho: quá chuẩn. nhìn slowmotion của Nole cũng thé, khi bóng tiếp vúc với mặt vợt thì mặt vợt úp, đấy là lý do tai sao bóng cua bọn nó rất lip nhưng lại ko vồng quá cao.

bachikho
01-12-2009, 07:43 AM
clip trên: tay đội mũ động tác xấu, tay ko đội mũ động tác giống tui đẹp hơn:P:P:P
clip dưới: đúng là thấy BH 2 tay có vẻ nhàn hơn hẳn 1 tay nhỉ?

giangtuankiet
01-12-2009, 08:22 AM
@bachikho: Động tác bác đẹp thế cơ à. Oh ! My Idol !

bachikho
01-12-2009, 08:35 AM
dạ, động tác của bác đó và của ku móm giống tui mà (ko phải ngc lại nha):P:P:P

giangtuankiet
01-12-2009, 08:45 AM
chuẩn quá nhỉ ? ngưỡng mộ đây. hôm nào giao lưu học hỏi phát

stress
01-12-2009, 09:11 AM
Các bác giao lưu rồi quay phim post lên đây cho anh em học hỏi nhé.
@giang: có thể giao lưu với bác ở đâu?

khailam
01-12-2009, 09:35 AM
Theo em tụi nó líp bóng như mình à , tụi nó hạ thấp bộ chân , khi chạm vào bóng ,thằng bộ chân lên để tạo ra topspin
Tụi TG mở vợt rộng , để có biên độ dài , biên độ càng dài thì lưc tác dụng càng lớn , đầu vợt đi 1 khoảng rồi tiếp xúc tới bóng , chỉ cần kéo vợt lên vai
Kết hợp 2 cái trên tụi nó đã có cú đánh siêu đẳng rồi .
Thằng Roddick tại vì dùng Windshiel forehand, nó hạ thấp bộ chân , kéo 1 đường từ dưới lên , nhưng nó vẫn mở vợt ra sau tạo ra biên độ thì có lực tác dụng , nên đánh ra trái banh cực xoáy và mạnh , và 1 phần là do lực tay nó nữa ( nhìn nó serve là biết)

nguyen nam thang
03-12-2009, 10:25 AM
theo mình thấy thì tennis việt nam chỉ có Đỗ Minh Quân là đánh kĩ thuật tốt nhất thôi.
Chứ xem Hoang Thiên hay thắng Gò Vấp hay Tuấn Sg đấnh thì dùng cổ tay nhiều quá nên là đánh bóng ko nặng các bạn ạ
các bạn ko nên học các tay vợt này. Họ chỉ đánh hay dơn giản vì họ tập nhiều hơn người khác nên di chuyển , phán đoán bóng, thể lực và cảm giác bóng tốt hơn thôi chứ kĩ thuật ko tốt hơn đâu. :D
mình góp ý theo chủ quan thôi :D

nguyen nam thang
03-12-2009, 10:35 AM
ko phải mặt vợt nó úp đâu các bác ạ. mặt vợt của thế giới tất cả đều vuông góc, muốn đánh xoáy thì mặt vợt vuông góc và đánh từ dưới bóng nhiều hơn chứ ko có úp hay ngửa mặt vợt đâu các bác ạ.
chúc các bác thành công:P

show
03-12-2009, 11:17 AM
Mình theo dõi rất kĩ clip của Hoàng Thiên bởi vì hiện mình cũng đang cầm vợt số 4 với cú FH, nhưng dạo này mình đoa cảm giác bóng đi rất nhẹ ( có thể do mặt vợt mình vẫn hơi úp ), và trong clip mình thấy cú FH của hoàng thiên, động tác tay gần như là lăng đi nên bóng nổ to, còn mình thì động tác hình như hơi cứng tay nên không có lực mạnh, ko biết có phải vậy ko

kick_nrush
03-12-2009, 11:00 PM
Nếu nói dùng cổ tay thì bạn nhầm rồi đấy. Họ có độ dẻo nên có cảm giác vẩy cổ tay thôi. Nói vui thì được, chứ nói nghiêm túc, hai tay Thắng và Tuấn quá cao thủ rồi, chỉ sau chuyên nghiệp tại VN.

nguyen nam thang wrote:
theo mình thấy thì tennis việt nam chỉ có Đỗ Minh Quân là đánh kĩ thuật tốt nhất thôi.
Chứ xem Hoang Thiên hay thắng Gò Vấp hay Tuấn Sg đấnh thì dùng cổ tay nhiều quá nên là đánh bóng ko nặng các bạn ạ
các bạn ko nên học các tay vợt này. Họ chỉ đánh hay dơn giản vì họ tập nhiều hơn người khác nên di chuyển , phán đoán bóng, thể lực và cảm giác bóng tốt hơn thôi chứ kĩ thuật ko tốt hơn đâu. :D
mình góp ý theo chủ quan thôi :D

teppi
03-12-2009, 11:29 PM
Em cũng nghĩ là nếu xét về kĩ thuật, thì hiện nay ở VN Minh Quân là mẫu mực và nên đánh theo nhất. Tất nhiên là tham khảo theo các bác khác cũng tốt.:)

nuvitu
04-12-2009, 12:03 AM
Các bác giao lưu rồi quay phim post lên đây cho anh em học hỏi nhé.
@giang: có thể giao lưu với bác ở đâu?

oài, cho em giao lưu với, giao lưu với bác stress để giảm stress!