PDA

View Full Version : chấn thương đầu gối

tuanphan
08-02-2010, 03:39 PM
cách đánh của em là luôn cứu bóng và di chuyển nhiều, dạo này khi di chuyển nhiều, đứng lên, ngồi xuống , hoặc bước lên cầu thang đều cảm thấy đau đầu gối, các bác cho em biết nguyên nhân và cách chữa trị với ( trước khi đánh em đều khởi động kỹ ) > cám ơn các bác.

teppi
08-02-2010, 03:41 PM
cách đánh của em là luôn cứu bóng và di chuyển nhiều, dạo này khi di chuyển nhiều, đứng lên, ngồi xuống , hoặc bước lên cầu thang đều cảm thấy đau đầu gối, các bác cho em biết nguyên nhân và cách chữa trị với ( trước khi đánh em đều khởi động kỹ ) > cám ơn các bác.
Cách đánh của bác, xem ra...rất giống Ladal, ... bác thử nghiên cứu chấn thương của nó xem..hehehe \:D/\:D/:-"

fanbi
08-02-2010, 03:44 PM
em cũng bị mấy tháng trước và bây giờ vẫn hơi bị. em uống glucosamin + shark catilage của Mỹ thấy ổn, uống nửa hộp là hết rồi. Còn thấy mọi người bảo uống cao hổ cốt cũng OK nhưng chưa dám thử vì còn ít tuổi sợ không hấp thụ được mà lại tác dụng ngược :D

cái này theo mọi người nói là bị khô khớp thì phải

tuanphan
08-02-2010, 03:49 PM
em cũng bị mấy tháng trước và bây giờ vẫn hơi bị. em uống glucosamin + shark catilage của Mỹ thấy ổn, uống nửa hộp là hết rồi. Còn thấy mọi người bảo uống cao hổ cốt cũng OK nhưng chưa dám thử vì còn ít tuổi sợ không hấp thụ được mà lại tác dụng ngược :D

cái này theo mọi người nói là bị khô khớp thì phải
tiêu rồi , mới có 3 sọi . có thông tin nào sáng sủa hơn ko fanbi. khô khớp là gay lắm .

leftyguy
08-02-2010, 03:55 PM

Bác nên:
1. Kiểm tra lại giầy. AE mình toàn chơi sân cứng nên đầu gối chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng nhiều.
2. Kiểm tra lại tải trọng. Nếu mình thừa cân thì ôhô! Aitai cái đầu gối!
3. Kiểm tra lại lịch bay. Nếu quá nhiều thì điều chỉnh lại cho hợp lý.
4. Kiểm tra lại lối đánh và kỹ thuật di chuyển. Nên tập bổ trợ bằng cách nhảy dây, ...

tuanphan
08-02-2010, 04:43 PM
Bác nên:
1. Kiểm tra lại giầy. AE mình toàn chơi sân cứng nên đầu gối chắc chắn sẽ bị ảnh hưởng nhiều.
4. Kiểm tra lại lối đánh và kỹ thuật di chuyển. Nên tập bổ trợ bằng cách nhảy dây, ...
cám ơn bác , em sẽ thử xem đang xài giầy babolat, kiểu này ko tiết kiệm được tiền thuốc còn quá tiền giầy .

lungo_123456
08-02-2010, 07:30 PM
1 phiếu cho Glucossamin hàng của Mỹ thì rất ổn, mình đã từng bi chấn thương đầu gối. Uống vô nó hoạt động khá em ái chở lại.
Phiếu thứ 2 cho phần mát xa thể thao, hoặc mát xa Thái đúng cách. Bài mà ở bên Thái họ tạc tượng trong chùa Vàng ý. Ngày xưa do các tăng ni tu hành ngồi lâu cũng mỏi mệt họ phải dùng cách bấm huyệt chữa trị cho nhau. Giải phóng các điểm co dãn của gân cơ khớp rất tốt.

averelle
08-02-2010, 10:48 PM
dạo này khi di chuyển nhiều, đứng lên, ngồi xuống , hoặc bước lên cầu thang đều cảm thấy đau đầu gối
Ngoài te lit ra, dạo này bác có hoạt động gì khác có thể gây đau đầu gối k ợ :-$

hurmine
09-02-2010, 01:49 AM
Đợt về VN lần rồi mình cũng bị chấn thương đầu gối, triệu chứng cũng như bạn nói và từ lúc bị đến h đã là hơn 2 tháng mà đầu gối cũng chưa trở lại mức độ ban đầu. Sang đây đi chụp phim gặp bác sỹ thì được phán đúng như mình dự đoán là bị tendinitis. Bệnh này là bệnh viêm dây tendon ở đầu gối do làm việc quá sức. Tendon là giây liên kết giữa cơ bắp đùi và cơ bắp chân với xuơng bánh chè. Nadal cũng đã từng bị chấn thương này. BS khuyên phải nghỉ 1 thời gian, chờm đá nhiều lần trong ngày mỗi lần 20 phút, uống thuốc ibuprofen giảm đau chống viêm 10 ngay liên tục, và tiến hành các bài tập bổ xung tăng cường cơ bắp đùi và các bài tập kéo dãn hamstring. Các bài tập này luu í là tập chậm đều và mục đích là bền bỉ chứ không phải cần sức mạnh và cường độ cao. Chúc chóng bình phục.
Nếu sau khi trở lại thi đấu, bạn nên mua cái dây bó gối mà các cầu thủ chuyên nghiệp hay deo. Nadal thì thường dùng băng để bó quanh chân ngay sát dưới đầu gối. Mục đích là giảm áp lực cho dây tendon để không bị viêm lại.

NgocBet
09-04-2010, 01:25 AM
Bác nên:

Mình cũng đang thấy lo đây, theo các gợi ý của tilep tiên sinh thì:

1. Giầy -> tốt, hấp thụ lực ngon lành.
2. Tải trọng -> Cao 1.73, nặng 75k, bụng không phệ. nói chung là vừa.
3. Lịch bay -> đã cắt bớt 1 tháng nay, nhưng e quá muộn
4. Footwork ... -> cái này chắc có vấn đề, mặ dù không mấy khi phanh gấp... Giờ mình nhảy dây cũng không được nữa. :-??

Triệu chứng đau khi bươc lên bậc, ve vẩy chân nghe có tiếng "khậc" nhỏ, đau phía dưới bánh chè. Muốn nằm sấp trên 2 gối ;)) là phải cho chân không đau chịu lực trước.

Triệu chứng thế có phải bị viêm dây abc gì đó không ạ? hay là sụn chêm mẻ rùi :((

Goldsamin sẽ giúp tăng chất nhờn trong bao hoạt dịch trong khớp nhưng không phải là thuốc chữa viêm dây chằng hoặc mẻ sụn chêm.

Xin các bác chỉ giáo!!!

leftyguy
09-04-2010, 08:25 AM
Mình cũng đang thấy lo đây, theo các gợi ý của tilep tiên sinh thì:

1. Giầy -> tốt, hấp thụ lực ngon lành.
2. Tải trọng -> Cao 1.73, nặng 75k, bụng không phệ. nói chung là vừa.
3. Lịch bay -> đã cắt bớt 1 tháng nay, nhưng e quá muộn
4. Footwork ... -> cái này chắc có vấn đề, mặ dù không mấy khi phanh gấp... Giờ mình nhảy dây cũng không được nữa. :-??

Triệu chứng đau khi bươc lên bậc, ve vẩy chân nghe có tiếng "khậc" nhỏ, đau phía dưới bánh chè. Muốn nằm sấp trên 2 gối ;)) là phải cho chân không đau chịu lực trước.

Triệu chứng thế có phải bị viêm dây abc gì đó không ạ? hay là sụn chêm mẻ rùi :((

Goldsamin sẽ giúp tăng chất nhờn trong bao hoạt dịch trong khớp nhưng không phải là thuốc chữa viêm dây chằng hoặc mẻ sụn chêm.

Xin các bác chỉ giáo!!!

1. Đang đau đừng nhảy dây kẻo mà nguy tai đấy! Hãy nhớ nguyên tắc RICE. Rest ngay lập tức.
2. Tải trọng như rứa là thừa rồi. Nên giảm 5-10%. Nhưng từ từ thôi.
3. Đi khám ngay để biết bệnh. Đừng suy đoán lung tung.
4. Goldsamin hàm lượng glucosamine sulfate thấp lắm có 250mg thôi. Uống không hiệu quả đâu. Hãy mua Glucosamine plus 500mg, ngày uống 3 viên trong bữa ăn. Uống loại này có tác dụng bổ trợ rất tốt.
5. Về nhà mua ngay cái support mà dùng.

liketennis
09-04-2010, 02:54 PM

Mình cũng đang bị giống bạn đấy, thốn ở gối, nhất là khi chạy cứu bóng thắng gấp hoặc ngồi ghế sub đứng dậy rất đau. Mình cũng đã đi khám bác sỹ, đang tiến triển tốt, chẩn đoán là dập sụn đầu gối nhẹ. Bác sỹ cũng nói thêm: điều này xảy ra thường là do dây chằng tốt nên có tác dụng ngược lại với sụn.

tuanphan
13-04-2010, 07:40 PM
cám ơn bác , em đã điều chỉnh nhịp độ đánh, đổi giầy vẫn không khỏi hẳn, con nếu đánh ít thì em ko còn cảm giác đau . bác đánh tuần mấy buổi ah.

NgocBet
22-04-2010, 09:06 PM
Mình đã bị cả gối phải nữa rồi (chân trái đã khá hơn nhưng không hết).

Anh em nào biết rõ hoặc đã từng xử lý vụ này xin cho mình lời khuyên:
Nếu phải đi khám thì ta nên đi khám ở đâu cho chính xác ạ? Kẻo lợn khập khiễng thành lợn què thì chết :(

leftyguy
23-04-2010, 11:35 AM

Nếu phải đi khám thì ta nên đi khám ở đâu cho chính xác ạ? Kẻo lợn khập khiễng thành lợn què thì chết :(
Cơ là khổ! Thành thật chia buồn vì cái gối của huynh!
Nên: Đi khám và chụp cộng hưởng từ để đánh giá chấn thương CSCT.

tuanphan
23-04-2010, 11:56 AM

hay đầu gối bị khô "dầu " bác nhỉ :(

NgocBet
23-04-2010, 12:21 PM
hay đầu gối bị khô "dầu " bác nhỉ :(

Tuổi anh em mình (around 40) it khi xảy ra thoái hóa khớp lắm. Vì thế tăng bôi trơn = glucosamin thì chỉ bôi trơn tốt hơn nhưng không phải là cách giải quyết cái mình cần.

Với trường hợp của mình thì nguyên nhân rất rõ ràng: tăng khối lượng vận động đột ngột (giờ bay) không có giai đoạn thik nghi + khởi động/warm up không đủ (toàn đến sân gần với giờ vào chơi).

Nhưng gối đang bị cái gì thì mình không bit. Chắc phải chiếu chụp thì mới kết luận được nên chữa thế nào. Trước mắt, salonpas hay deepheat cũng cho kết quá bước 1 là làm dịu đi, nhưng phía dưới bánh chè vẫn có something unknown :(

blackcat02
23-04-2010, 01:24 PM
Ối giời ơi em cứ tưởng mình em bj đau như vậy hóa ra nhìu người cũng bị đau. Em cũng bị đau phát khóc vì cái đầu khớp gối. Em thấy ngâm chân bằng muối và gừng tươi vào buổi tối trước khi đi ngủ thấy đỡ đau hơn đấy ah....

NgocBet
23-04-2010, 02:43 PM
Em thấy ngâm chân bằng muối và gừng tươi vào buổi tối trước khi đi ngủ thấy đỡ đau hơn đấy ah....

Ủa em ngâm bàn chân hay nhúng ngập đầu gối mà đỡ đau được?

Anh sẽ đi kiểm tra dây chằng (có thể bị viêm nhỏ mà mình hok bit sau thành to dần) hoặc sụn chêm (bị mẻ 1 chút ở lần chấn thương đầu tiên sau đó nó tiết thêm sụn chêm vào chỗ mẻ nhưng lại làm cho khớp thay đổi hình dạnh và gây cọ xát).

Ở bệnh viện thể thao, dân đi mổ sụn chêm chủ yếu là football & tennis :) thế nên khi gối còn tốt đừng tiếc tiền mua giầy xuỵn em nhé. Sau này đỡ tiền mổ.

blackcat02
23-04-2010, 04:22 PM
Em ngâm chân chỉ ngâm riêng đôi bàn chân thôi. Nó làm chân em nhẹ đi rất nhiều anh àh và sau này ra sân em khởi động xoay nhiều khớp gối. Nó chỉ giảm đau thôi chứ vẫn còn đau. Hay em chịu đau quen rồi vì "sống chung với lũ". Em cám ơn anh vì lời khuyên ah đúng là em cũng không sai khi đầu tư vào giầy ah. hihi dù là đau kêu ca tý thôi chứ nếu được đi chơi em quên hết đau được ngay.:)

NiHa
23-04-2010, 10:25 PM
Em ngâm chân chỉ ngâm riêng đôi bàn chân thôi. Nó làm chân em nhẹ đi rất nhiều anh àh và sau này ra sân em khởi động xoay nhiều khớp gối. Nó chỉ giảm đau thôi chứ vẫn còn đau. Hay em chịu đau quen rồi vì "sống chung với lũ". Em cám ơn anh vì lời khuyên ah đúng là em cũng không sai khi đầu tư vào giầy ah. hihi dù là đau kêu ca tý thôi chứ nếu được đi chơi em quên hết đau được ngay.:)

Nói chung là nhiều người bị hiện tượng này lắm ah. Nguyên nhân chủ yếu chắc do khởi động không kỹ vào đánh luôn, đánh lại hăng, chạy nhiều nên dẫn đến hiện tượng trên. Đầu gối em cũng bị thế, đi khám bác sỹ chụp phim bảo là " tràn dịch khớp gối" ít thôi, nhưng vẫn bị đau, em cũng đi một số bệnh viên khám nhưng chả thấy giảm đi tẹo nào, sau này uống glucosamin, thấy đỡ đỡ, mặc dù bi giờ nhiếu lúc xuất phát, nhún chân cúu bóng vẫn thấy hơi nhói một cái. Em cũng nghĩ giống bác cát" thôi sống chung với lũ" hehehehe:)):))

blackcat02
23-04-2010, 10:32 PM
Bác Niha hôm nào em với bác đứng cặp đánh đê.............. Em sợ đánh đối diện em không đỡ được... Chân em đau chỉ muốn bác mua "bánh bao" và cõng em thôi.. hihi anh yêu của em về lấy ngay bác làm tấm gương cho em học tập "Phải phát bóng đều và mạnh như chj Niha"... Đánh bóng căng nữa... Hơ hơ tự dưng có tấm gương học tập cố gắng luôn:D

NiHa
23-04-2010, 10:36 PM
Bác Niha hôm nào em với bác đứng cặp đánh đê.............. Em sợ đánh đối diện em không đỡ được... Chân em đau chỉ muốn bác mua "bánh bao" và cõng em thôi.. hihi anh yêu của em về lấy ngay bác làm tấm gương cho em học tập "Phải phát bóng đều và mạnh như chj Niha"... Đánh bóng căng nữa... Hơ hơ tự dưng có tấm gương học tập cố gắng luôn:D

hehehe:)):)), (sorry bác chủ thới, em lạc đề chút ) Bác cat quá khen, Em đánh còn lởm lắm, được mối cái máu oánh mạnh thôi, em lại khoái cái vụ bỏ nhỏ trên lưới của bác. Em gửi PM cho bác nhưng không thấy bac trả lời, tiện đấy em nhắn nhủ bác luôn thế này, ngày 2/5 sắp tới 2 vợ chồng bác có rảnh không thì đi offline với mọi người, đi đánh sân đất nện trên Hòa BÌnh cho vui.

( Em nhờ bác chủ thới tí ah. )

Tomcatvn
24-04-2010, 10:46 PM
Lúc trước mình cũng bị tình trạng này, chủ yếu là khớp gối phải. Nguyên nhân là không khởi động kỹ trước khi đánh + chân vòng kiềng nên khi hãm lực di chuyển, lực căng ép lên dây chằng gối phải (mé ngoài do chân cong). Di chuyển hầu như không thể rướn được, cố gắng là té luôn.
Sau một thời gian dài mua salonpas loại lạnh dán ngay khớp bánh chè. Cách này tuy hết đau lúc đó nhưng nhược điểm là lượng thuốc giảm đau ngấm vào cơ thể gây khó chịu cả ngày hôm sau. Sau đó bớt đánh lại, tránh đánh buổi trưa (hội mình đánh giấc 2h - 5h) chấp nhận núp nắng đến 3h mới ra đánh để tránh thân nhiệt quá cao + băng ngay đầu gối (giữ cố định xương bánh chè + dây chằng 2 bên) bằng băng vải (ra tiệm thuốc tây nào cũng có).
Sau 3 tháng thì thấy ổn, không đau nữa. Nhưng vẫn băng cho đến tháng thứ 6 mới bỏ ra. Bây giờ thì hoàn toàn bình thường vì trước khi chơi khởi động rất kỹ khớp gối. Bị một lần là quá sợ rồi. Khởi động bằng chụm gối xoay trái phải (đôi và đơn), căng cơ đùi trước và sau, chạy đá mông + nân cao đùi đến khi cảm giác khớp gối âm ấm, dẻo mới vô chơi.
Mình khỏi hoàn toàn không dùng thuốc, kô khám bs (sợ khám BS bắt nghỉ + lo lắng thêm) vì quan niệm càng ít can thiệp cơ thể = thuốc càng tốt.
Mong bạn chóng bình phục. Việc mua băng thun băng đầu gối lúc này là bắt buộc (không băng quá chặt để máu lưu thông) loại ngắn 8K loại dài 10K có 3 cái móc kẹp để giữ mép băng/
Thân

Panda
24-04-2010, 11:16 PM
Trường hợp bị chấn thương nặng thì có lẽ cần phải đi khám bác sỹ. Còn nếu như bị nhẹ do khới động không kỹ hoặc hôm nào chơi quá nhiều thì mình cũng thường gặp.

Trường hợp của mình thì thỉnh thoảng máu quá chơi hơi nhiều thì về nhà có dấu hiệu đau lưng, đau tay, đau đầu gối và mỏi cả cánh tay. Tuy nhiên mình mới phát hiện 1 phương pháp khá hiệu quả để chữa trị các loại đau mà mình gặp ở trên. Nên nghỉ chơi tennis 1 hôm và chuyển qua đi bơi. Không cần phải bơi cường độ cao, chỉ cần bơi thư giãn, không cần bơi tốc độ cũng như số vòng phải nhiều. Chỉ cần bơi túc tắc từ bên này qua bên kia và quay về lại, mệt thì nghỉ ít phút bơi tiếp. Ngủ 1 đêm, sáng hôm sau không thấy đau hay mỏi gì nữa.

tuanphan
24-04-2010, 11:23 PM
Như vậy cứ chơi đều đều là vẫn bị đau bác nhỉ

NgocBet
24-04-2010, 11:33 PM
Cảm ơn bác Tomcatvn rất nhiều!!!

Mình chưa đi khám nhưng cũng sợ bác sĩ đè ra mổ xẻ lắm. Thực ra mình đâu có vận động mạnh đâu mà lại bị như vậy (cảm giác như bị chú CA bắt oan vì đứng cạnh thằng ăn trộm). Trước mắt mình đã ngừng tập rồi nhưng phải kiêng 6 tháng thì chit mất [-O<

Sáng nay chở vợ đi tập, thèm quá vào đứng bắt volley với thầy của vợ 15 fut cho đỡ thèm. Quả nào khó, bỏ!

Mình đang dùng loại băng chun này kết hợp với TIGERPAS, thấy cũng đỡ và chắc (chưa dám chạy nhưng bước lên thang không bị đau nhiều), sáng nay đoa thử thấy vững chân lắm. Loại này dán bằng móc Velcro chứ không dùng móc như băng thun của bác (sử dụng linh động hơn và đi ra ngoài đường trông không có vẻ con bệnh)

http://lh6.ggpht.com/_kz7MwT4Km9c/S9MZ7wc3p8I/AAAAAAAAAFc/NH1Qc_WFBWE/s512/24042010%28001%29.jpg

http://lh3.ggpht.com/_kz7MwT4Km9c/S9MZzWtCSSI/AAAAAAAAAE4/ljmK2R4R4is/s512/24042010%28002%29.jpg

Theo mình Ban điều hành cũng nên mời 1 bác sĩ thể thao (đam mê tennis thì tốt) tham gia chuyên mục này để giúp anh em không tự chữa mò mẫm. Như thế diễn đàn mới đấy đủ ý nghĩa nó đáng có.

Alan_Hill
24-04-2010, 11:46 PM
@ NgocBet: Cái này trông tiện nhỉ, mua ở đâu thế bác ?

NiHa
24-04-2010, 11:49 PM
Theo mình Ban điều hành cũng nên mời 1 bác sĩ thể thao (đam mê tennis thì tốt) tham gia chuyên mục này để giúp anh em không tự chữa mò mẫm. Như thế diễn đàn mới đấy đủ ý nghĩa nó đáng có.[/QUOTE]

@ bác Ngocbet: ý kiến của bác hay đấy. Để em ngâm cứu rồi bàn với mấy bác BQT xem thế nào. Thanks

NgocBet
24-04-2010, 11:52 PM
tớ mua ở cửa hàng TThao phố Thành Công (HN), đối diện villa Thành Công ấy. Hình như họ có 4 cái tớ khuân cả :) Nếu bạn cần gấp tớ bẻ cho bạn 1 đôi (80k/chiếc) tớ mua thêm sau cũng được. Băng này quấn được nhiều chỗ trên người (trừ những chỗ bé quá \:D/ hok quấn được)

Sau khi xài sáng nay mình rút ra là ngay cả khi không bị chấn thương, dùng những băng này khi thi đấu chỉ có tốt hơn (làm chân cẳng vững hơn nhiều). Mình mà khỏi dầu gối, mình vẫn cứ dùng (cho nó khoái :D)!

Tomcatvn
25-04-2010, 07:03 PM
Mình cũng thấy cho dù không chấn thương thì có mang cũng tốt hơn, vững vàng hơn. Nhưng các anh trong sân trêu chọc quá "trẻ mà yếu" "ăn chơi lỏng gối" nên mới tháo ra.
Mình đâu có nghỉ 6 tháng đâu bạn, mình băng trong 6 tháng mới tháo chứ cũng không nghỉ hẳn, hễ cảm thấy hơi đau mới nghỉ, còn bình thường vẫn đánh với băng thun.

tuanna711
25-04-2010, 07:18 PM
@bác NgocBet : bác ơi cho em địa chỉ cụ thể của cái cửa hàng đấy được ko ạ
Em cám ơn bác

NgocBet
25-04-2010, 08:05 PM
@tuanna711
Bạn rẽ vào phố Thành Công từ đường Láng Hạ, đi chừng 70m đến trước Villa Thành Công là thấy. Mình hay đi làm qua đó và cũng chỉ có 1 shop đồ thể thao nên chả để ý địa chỉ.

liketennis
25-04-2010, 08:19 PM
Có nên dùng Glucosamin không các bác? Ai có kinh nghiệm dùng nói vui lòng cho mình biết với

NiHa
25-04-2010, 09:12 PM
Có nên dùng Glucosamin không các bác? Ai có kinh nghiệm dùng nói vui lòng cho mình biết với

Theo em thì dùng Glucosamin là tốt ah.

liketennis
25-04-2010, 09:17 PM
Theo em thì dùng Glucosamin là tốt ah.

Nên dùng nó thường xuyên không? Còn sụn cá mập, các bác có lời khuyên gì không?

NiHa
25-04-2010, 09:20 PM

Em thì được mấy bác cũng có tuổi khuyên là nên dùng đều, có sụn cá mập nữa thì tốt quá ah, Em không biết bác bn cái xuân xanh nhưng mọi người khuyên là có tuổi U>40 thì nên dùng, vì cái này là tăng cường chất nhờn cho khớp, nên dùng thường xuyên.

NgocBet
25-04-2010, 09:41 PM

Glucosamin chiết xuất từ sụn vi cá mập đó bạn :)

tuanna711
26-04-2010, 12:51 AM
Cám ơn bác NgocBet nhé, để em đi tìm.

liketennis
26-04-2010, 09:16 AM
Glucosamin chiết xuất từ sụn vi cá mập đó bạn :)

Thank bác! Loại thuốc người ta cho em nó ghi công thức là Chondroitin Sulfate, tìm trên google thấy nó có tên khác là: Glycosaminoglycans – GAGs :)

tcthanh71
03-05-2010, 03:26 PM
Báo cáo anh em là tôi cũng đang bị đau cả 2 gối như một vài người, vài tuần trước mình cứ nghĩ là không sao cho đến 1 tuần nay không thể chơi được nữa và bây giờ mình hiểu đó là 1 chấn thương mất rồi. vậy là phải nghỉ để điều trị rồi...
Xin cảm ơn các anh em đã cho mình biết.

NgocBet
03-05-2010, 04:25 PM
báo cáo anh em, mình rất lo và cũng rất đau cách đây 2 tuần, đã xác định là nghỉ ít nhất 2 tháng. Nhưng hôm qua mình đã có thể chạy & bước lên xuống bậc liên tục (ở vườn bác Tâm Roland Garros Lương Sơn) mà không nhằm nhè gì. Mừng (ngạc nhiên) thực sự :)

Theo chỉ dẫn cuả các bác, mình đã áp dụng đắp ECOSIP trên khu vực dây chằng + bó băng thun thì thấy đỡ nhưng không áp dụng liên tục được vì mặt trái cuả p/án này là hạn chế tuần hoàn khu vực bắp chân và dị ứng tại khoeo chân (do caosu trong băng thun).

Mình rất sợ bệnh viện nên chaỵ đến sư phụ mình kiểm tra. Thực sự chỉ xử lý châm cứu đầu gối có 3 buổi (chạy máy điện châm 40.000đ-30 fút/lần) mà mình thấy có tiến bộ rõ rệt (mình đi ctac 2 hôm sau lần châm đầu tiên, nếu không tác dụng còn nhanh hơn). Có thể có thêm tác dụng do công lực cuả sư phụ khi đi kim (bác sĩ đông y châm được nhưng không có nội công).

thông tin này chỉ để anh em tham khảo vì mình có chung vấn đề và chung nguyên nhân, không phải 1 dạng “Lời Cảm Ơn”. Có nhiều cách thưc khác, các bạn có thể lưạ chọn. Anh em nào muốn thử áp dụng cách cuả mình thì PM mình để có thêm thông tin.

NiHa
03-05-2010, 09:08 PM
báo cáo anh em, mình rất lo và cũng rất đau cách đây 2 tuần, đã xác định là nghỉ ít nhất 2 tháng. Nhưng hôm qua mình đã có thể chạy & bước lên xuống bậc liên tục (ở vườn bác Tâm Roland Garros Lương Sơn) mà không nhằm nhè gì. Mừng (ngạc nhiên) thực sự :)

Theo chỉ dẫn cuả các bác, mình đã áp dụng đắp ECOSIP trên khu vùng dây chằng + bó băng thun thì thấy đỡ nhưng không áp dụng liên tục được vì mặt trái cuả p/án này là hạn chế tuần hoàn khu vực bắp chân và dị ứng tại khoeo chân (do caosu trong băng thun).

Mình rất sợ bệnh viện nên chaỵ đến sư phụ mình kiểm tra. Thực sự chỉ xử lý châm cứu đầu gối có 3 buổi (chạy máy điện châm 40.000đ-30 fút/lần) mà mình thấy có tiến bộ rõ rệt (mình đi ctac 2 hôm sau lần châm đầu tiên nếu không tác dụng còn nhanh hơn). Có thể có thêm tác dụng do công lực cuả sư phụ khi đi kim (bác sĩ đông y châm được nhưng không có nội công).

thông tin này chỉ để anh em tham khảo vì mình có chung vấn đề và chung nguyên nhân, không phải 1 dạng “Lời Cảm Ơn”. Có nhiều cách thưc khác, các bạn có thể lưạ chọn. Anh em nào muốn thử áp dụng cách cuả mình thì PM mình để có thêm thông tin.

Em xung phong làm " chuột bạch" tiếp để thử nghiệm phương pháp của bác Bet. Nếu tốt thật thì đây là một liệu pháp rất tốt cho ae vntennis. Em sẽ PM cho bác Bẹt

vankiem
16-07-2010, 01:28 AM
Trường hợp bị chấn thương nặng thì có lẽ cần phải đi khám bác sỹ. Còn nếu như bị nhẹ do khới động không kỹ hoặc hôm nào chơi quá nhiều thì mình cũng thường gặp.

Trường hợp của mình thì thỉnh thoảng máu quá chơi hơi nhiều thì về nhà có dấu hiệu đau lưng, đau tay, đau đầu gối và mỏi cả cánh tay. Tuy nhiên mình mới phát hiện 1 phương pháp khá hiệu quả để chữa trị các loại đau mà mình gặp ở trên. Nên nghỉ chơi tennis 1 hôm và chuyển qua đi bơi. Không cần phải bơi cường độ cao, chỉ cần bơi thư giãn, không cần bơi tốc độ cũng như số vòng phải nhiều. Chỉ cần bơi túc tắc từ bên này qua bên kia và quay về lại, mệt thì nghỉ ít phút bơi tiếp. Ngủ 1 đêm, sáng hôm sau không thấy đau hay mỏi gì nữa.
Ông xem ngoài bơi lội ra còn cách gì khác, chứ tôi thì lại không biết bơi mới đau chứ.

NgocBet
16-07-2010, 02:14 AM
Ông xem ngoài bơi lội ra còn cách gì khác, chứ tôi thì lại không biết bơi mới đau chứ.

Chết chửa! SGN ngày càng ngập nhiều hơn mà bác lại không bit bơi thì ... :-?

Thực ra cái hay trong mẹo của Panda là kết hợp vận động trong môi trường nhẹ, có áp lực nước từ ngoài và không bắt đầu gối phải chịu trọng lượng của cơ thể. Bac nên ra bể bơi (bể bơi nhé, không phải về nhà tắm bồn đâu) vầy nước, vận động, vẫy chân trong nước cũng được.

LeftHand
27-07-2010, 12:47 AM
Chết chửa! SGN ngày càng ngập nhiều hơn mà bác lại không bit bơi thì ... :-?

Thực ra cái hay trong mẹo của Panda là kết hợp vận động trong môi trường nhẹ, có áp lực nước từ ngoài và không bắt đầu gối phải chịu trọng lượng của cơ thể. Bac nên ra bể bơi (bể bơi nhé, không phải về nhà tắm bồn đâu) vầy nước, vận động, vẫy chân trong nước cũng được.

Ôi, cặm cụi viết xong mới thấy bài của bác NgocBet. Vấn đề là bác với em cùng một ý. Thôi lỡ viết rồi post luôn vậy :)

@VanKiem : Không biết bơi cũng không sao đâu bác. Bác cứ làm theo cách của Panda, nhưng bác tìm cái hồ bơi vào có khu vực cạn (ngước ngang vai hoặc cổ) đủ để bác có thể đi bộ trong nước. Nếu bác có ý định tập bơi luôn thì càng hay, một công đôi việc, không thì bác cứ đi bộ trong nước ngập càng sâu càng tốt. Bác nhớ cẩn thận đừng để nước ngập sâu quá cổ nhé, bác có bề gì thì lấy tay ai thò tay lên đây post bài đòi mạng :))

Các VĐV bị chấn thương gối cũng được trị liệu bằng cách này. Nguyên lý của nó rất đơn giản, nó bắt cơ thể bác vận động mạnh (vì có lực cản của nước - bác phải chống lại) mà không chịu bất cứ 1 chấn động nào (cũng vì có lực cản của nước - làm giảm mọi xung động). Thậm chí trọng lượng của bác đè lên đôi chân cũng bị nước loại bỏ phần lớn.

Khi bác đánh tennis
-Các khớp khi vận động đều tự tiết ra chất nhờn bôi trơn, có lợi
-Các gân và cơ vận động làm máu lưu thông, có lợi
Nhưng
-Khi bác chạy trên mặt đất, đầu gối bác chịu chấn động mạnh truyền lên từ mắt đất,có hại
-Bác đánh mạnh vào trái banh, tay , vai bác chịu động lực của banh + thêm lực bác phát ra ngược chiều với banh,có hại
-Bác tăng tốc, giảm tốc, đổi hướng đột ngột,có hại

Vậy , nếu mấy yếu tố "có lợi" không bù nổi mấy yếu tố "có hại" bác sẽ có nguy cơ bị chấn thương (tùy theo độ tuổi & sức chịu đựng của cơ thể).

Việc vận động trong môi trường nước (dù là đi bộ) chỉ có các yếu tố "có lợi" mà không có yếu tố "có hại", sẽ giúp bác cơ thể cân bằng lại.

Tuy nhiên các vđv bơi lội chuyên nghiệp, do có các động tác khó , cố gắng lấy thành tích nên có các vận động quá sức vẫn bị dính chấn thương (dù rất hiếm).

Còn 1 yếu tố nữa , "có vẻ" là có lợi, chính là nhiệt độ lạnh trong môi trường nước (giống như khi các bác chườm đá) . Tuy nhiên yếu tố này em ko phân tích được rõ ràng. Các bác nào am hiểu về việc này xin phân tích thêm.

NgocBet
27-07-2010, 05:42 AM
@vankiem: như đã hưá với bác, lần này ra Đà Nẵng, nếu có dịp xuống bể bơi, em sẽ hướng dẫn cho bác cách đi bộ dưới nước (ngập đầu) mà vẫn thở được, sau đó tập bơi hay chưã đầu gối sẽ dễ hơn.

NgocBet
27-07-2010, 05:51 AM
Thank bác! Loại thuốc người ta cho em nó ghi công thức là Chondroitin Sulfate, tìm trên google thấy nó có tên khác là: Glycosaminoglycans – GAGs :)

Cái chất bác nói có tác dụng dẫn chất cho Glucosamin được hấp thụ tốt hơn, đấy là nguyên văn bọn nhà thuốc bẩu em. Cũng là viên Glucosamin nhưng tỷ lệ chất này mỗi hãng 1 khác, em cũng không nắm được thế nào là cao, thế nào là thấp.

blx6.1
27-07-2010, 09:25 AM
Em mới đi khám ở bệnh viện thể thao về. Kết luận đầu gối có triệu chứng quá tải :D Các bác nào lo lo thì cứ đi khám cái cho nó đỡ lo. Nó cũng chẳng làm gì mình đâu mà phòng khám có em gì xinh phết he he.

nhuthangdn
27-07-2010, 09:40 AM
Em mới đi khám ở bệnh viện thể thao về. Kết luận đầu gối có triệu chứng quá tải :D Các bác nào lo lo thì cứ đi khám cái cho nó đỡ lo. Nó cũng chẳng làm gì mình đâu mà phòng khám có em gì xinh phết he he.

Hai que tăm mà phải gánh củ khoai thì đúng là quá tải thật =))=))=)).

blx6.1
27-07-2010, 10:07 AM
Hai que tăm mà phải gánh củ khoai thì đúng là quá tải thật =))=))=)).

Thế mới biết tăm VN chất lượng cao :-"
Đúng là Tre Phủ Đổng :>

longnt80
27-07-2010, 02:41 PM
Chơi tennis ở VN toàn sân cứng. Chơi nhiều thì trước sau gì cũng bị đau chân. Sân đá banh cỏ nhân tạo bây giờ cũng toàn sân dỏm nền cứng, sân cỏ thật thì ít ko đủ. Chơi thể thao kiểu này chỉ có hại sức khỏe.

blx6.1
27-07-2010, 05:32 PM
Em đang xem nhà ai có xe đạp tập thể dục mượn về 1 tháng, đạp cho tăm nó khỏe :D

NgocBet
27-07-2010, 05:54 PM
Chơi tennis ở VN toàn sân cứng. Chơi nhiều thì trước sau gì cũng bị đau chân. Sân đá banh cỏ nhân tạo bây giờ cũng toàn sân dỏm nền cứng, sân cỏ thật thì ít ko đủ. Chơi thể thao kiểu này chỉ có hại sức khỏe.

Để bảo toàn đầu gối (có lợi cho sức khỏe) có lẽ ngừng chơi thể thao thôi bác nhỉ? :D

longnt80
29-07-2010, 11:31 AM
Để bảo toàn đầu gối (có lợi cho sức khỏe) có lẽ ngừng chơi thể thao thôi bác nhỉ? :D

Chắc chuyển sang đánh cờ hay bida cho nó lành. hihi

leftyguy
29-07-2010, 11:49 AM
Chắc chuyển sang đánh cờ hay bida cho nó lành. hihi

Híc! Híc!
Cứ Bi-a với Cờ "tây" mà phang thì nhanh gout và very gout lắm!:((:((:((:((

linh_chanthuong
06-08-2010, 03:43 PM
xin chao các bạn! chân thương trong chơi thể thao rất dễ gặp đặc biệt là các môn hoạt động nhiều nhu TENIS,BÓNG RỔ..........Nhưng chấn thương thường gặp phải như bong gân,đứt dây chằng chéo,viêm lồi cầu trong cánh tay...... sẽ làm cho phong độ của các VDV giảm sút,vậy nên việc phòng chấn thương và phục hồi sau chấn thương cực kỳ quan trọng. Hãy liên lạc với tôi nếu bạn muốn một Hệ cơ xương khớp khoẻ mạnh .

TRẦN MẠNH LINH
Chuyên Gia sản phẩm Nẹp chấn thương DJO

Công ty cổ phần công nghệ sinh học KIM HOÀ PHÁT
mobile:0973020212
EMAIL: tran.linh@goldengrowth.vn

NgocBet
06-08-2010, 04:04 PM
...Hãy liên lạc với tôi nếu bạn muốn một Hệ cơ xương khớp khoẻ mạnh .

TRẦN MẠNH LINH
Chuyên Gia sản phẩm Nẹp chấn thương DJO

Công ty cổ phần công nghệ sinh học KIM HOÀ PHÁT

Cảm ơn bác, bác định bán hàng thì cũng cho anh em ít thông tin hình ảnh giá rổ sản phẩm chứ? Cái nẹp thì tác dụng tài tình thế nào để có "1 hệ cơ xương khớp khỏe mạnh"? chỉ mỗi "Hãy liên lạc với tôi" thì nghe mù mờ khiếp.

nhchung
06-08-2010, 10:29 PM
cái này y học gọi là cross-training đó bạn. Các môn thể thao đều sự dụng cơ bắp theo nhiều kiểu khác nhau do vậy cần phải điều tiết bằng cách chơi 1 môn thể thao hoàn toàn khác so với môn kia. Bơi lội là môn lý tưởng để lấy lại sự cân bẳng cho cơ thể. Các cầu thủ chuyên nghiệp bóng đá tennis, bóng rổ mà bị chấn thương đặc biệt là đầu gối trong thời gian rehab đều dùng bể bơi làm nơi tập luyện. Khi ở dưới nước trọng lượng cơ thể đè lên đầu gối sẽ giảm đáng kể. Nếu không biết bơi bạn chỉ cần đơn giản tìm bể bơi cạn và cố bước đi ở dưới nước.

linh_chanthuong
07-08-2010, 10:08 AM
chào bạn! hôm qua khi gửi bài lên minh có gửi thêm 1 File hinh ảnh SP nhưng ko được, bạn hay gửi cho mình địa chỉ Mail mình sẽ gửi cho bạn thông tin chi tiết từng SP.

From NgocBet:
Bác có thể tìm hiểu cách Post ảnh theo hướng dẫn này http://vntennis.net/diendan/showthread.php?t=3319&page=64, bài số #637.

Còn về sản phẩm của cty bác. Nếu là cá nhân bán hàng đơn lẻ thì bác vào mục Cần Bán. Box này chỉ là nơi chia sẽ kinh nghiệm về chấn thương và cách phòng/điều trị. Trường hợp của bác là bán hàng lâu dài (kinh doanh), bác cần tìm hiểu quy định trên box Mua Bán để việc kinh doanh của bác được thuận lợi.

Với tư cách cá nhân và là người phụ trách chuyên mục này, mình rất hoan nghênh sản phẩm của bạn nếu tốt cho anh em chơi tennis. E-mail của mình là khoingo.vn@gmail.com.

Haiss
01-10-2010, 02:39 PM
Minh có bài thuốc này đảm bảo khoi luôn: Đun lá trầu không hòa vơi muối đổ ra chậu đợi nước nguội (nóng già) quỳ ngâm đầu gối khoảng 20 phút ngày thực hiện 2 lần trước khi đi ngủ và lúc vừa ngủ dậy, ngâm xong lau khô không được rửa nước. thực hiện khoảng 1 tuần đảm bảo có hiệu quả ngay

NgocBet
01-10-2010, 04:17 PM
Minh có bài thuốc này đảm bảo khoi luôn: Đun lá trầu không hòa vơi muối đổ ra chậu đợi nước nguội (nóng già) quỳ ngâm đầu gối khoảng 20 phút ngày thực hiện 2 lần trước khi đi ngủ và lúc vừa ngủ dậy, ngâm xong lau khô không được rửa nước. thực hiện khoảng 1 tuần đảm bảo có hiệu quả ngay

Bạn có thể cho biết cách chữa này áp dụng cho triệu chứng chấn thương nào ở đầu gối? Và bạn đã trực tiếp thử chưa (như bạn viết ở trên thì có vẻ là thử rồi)? Và cuối cùng là: "đun trầu không+muối đên khi nước nóng già" hay "Đun trầu không đến khi nước nóng già -> hòa muối vào"?

LoiJa
13-10-2010, 04:18 PM
Tình hình là em cũng đã bắt đầu thấy hơi đau tầm 1 tuần nay nhưng chưa đến mức đi lại khó khăn mà vẫn chơi được. Lo quá :(

hammer
15-10-2010, 04:13 PM

Theo chỉ dẫn cuả các bác, mình đã áp dụng đắp ECOSIP trên khu vực dây chằng + bó băng thun thì thấy đỡ nhưng không áp dụng liên tục được vì mặt trái cuả p/án này là hạn chế tuần hoàn khu vực bắp chân và dị ứng tại khoeo chân (do caosu trong băng thun).

Mình rất sợ bệnh viện nên chaỵ đến sư phụ mình kiểm tra. Thực sự chỉ xử lý châm cứu đầu gối có 3 buổi (chạy máy điện châm 40.000đ-30 fút/lần) mà mình thấy có tiến bộ rõ rệt (mình đi ctac 2 hôm sau lần châm đầu tiên, nếu không tác dụng còn nhanh hơn). Có thể có thêm tác dụng do công lực cuả sư phụ khi đi kim (bác sĩ đông y châm được nhưng không có nội công).

hi bác NgocBet!

em co thấy bác sử dụng phương pháp xoa bóp & châm cứu để xử lý chấn thương và em rất quan tâm tới phương pháp này rất mong bác NgocBet chỉ bảo giúp.

Thanks bác

P/S: em có gửi PM cho bác nhưng bác khóa chức năng nên ko gửi được nên phải post ở đây. sori bác chủ topix

NgocBet
15-10-2010, 05:43 PM
@Hammer: chả biết bác admin tí toáy cái gì mà avatar đẹp của em cũng như chức năng nhắn tin mất tiêu rồi. Bác có thể liên hệ

Cty Y Võ Thiên Phúc, Võ sư Nguyễn Khắc Chương
Địa chỉ: số 7 ngõ 499 An Dương Vương (ngõ này cũng chính là cái cổng làng quét vôi vàng có biển Giáo Xứ Thượng Thụy chỉ vào, đi trên đường đê cũng nhìn thấy)
Số đthoại: 3719-1777 / 6291-0763

Từ ngã 3 An Dương Vương-Lạc Long Quân-Âu Cơ bác đi lên phía cầu Chương Dương khoảng 3km (đi qua quán Tre nhé). Đến khi thấy khách sạn Tràng An Plaza (bên kia đường, bên trái nhé) hoặc cái điếm canh 2 tầng màu vàng ở kè Phú Gia (bên tay phải) thì bác sang đường, đi theo đường làng bêtông, tìm theo địa chỉ nêu trên.

Vụ đau chân tay, chấn thương đầu gối, khuỷu tay do tennis thì khá nhiều người lên đây chữa trước cả anh em mình rồi bác ạ.

harrynh
26-11-2010, 04:46 PM
Tks các bác, em mới tập cung đã thấy đau đầu gối y như các bác tả, híc híc, lúc chơi thì ko sao, về nhà leo cầu thang mới thấy đau.

caotrung0418
11-12-2010, 10:48 AM
Mình đang bị đau đầu gối do lên lưới hạ trọng tâm xuống đột ngột, đầu gối kêu cái "khực" một phát rồi đau tới giờ luôn là 2 tuần rồi.
Giờ thì đi lại cũng ổn nhưng nếu đứng lên ngồi xuống thì đầu gối hơi nhói tí xíu thôi nhưng vẫn thấy khó chịu.
Mong các bác tư vấn giúp !

carom
11-12-2010, 11:04 PM
Nếu bác đi ko thấy triệu chứng j bất thường khác thì e nghĩ bác nghỉ ngơi chừng khoảng 2 tuần nữa chờ hết đau hẳn rồi hãy chơi lại. Nếu bác muốn nhanh thì dùng 2 viên giảm đau như alexan chẳng hạn, xem thử nó có hết đau ko. Nếu uống giảm đau rồi và nghĩ ngơi khoảng chừng 2 tuần nữa ko hết, thì bác cần tư vấn của bs.

nangmoiclub
07-05-2011, 11:38 AM
Hôm rồi giao lưu nhiều quá sức> đầu gối phải có hiện tượng hơi bị cứng Bác nào bị trường hợp này chưa xin chỉ giáo. Cảm ơn nhiều

nangmoiclub
07-05-2011, 12:51 PM
Còn vụ này nữa các Bác ạ. Khớp cổ chân mỏi, rất muốn ruỗi ra để kêu 1 cạch nhưng làm riêt như vậy liệu có việc gì không. Bác nào biết xin chỉ giáo

Elmago
05-07-2011, 10:27 AM
Em cũng bị triệu chứng giống y bác chủ topic, mỏi và đau 2 đầu gối, ảnh hưởng rất nhiều đến khả năng hạ thấp trọng tâm để đoa và bắt vô lê.

Thời gian bị khoảng 3,4 năm nay rồi. Theo em, rất có thể nguyên nhân do di chuyển bằng gót chân nhiều. Bác chủ topic về kiểm tra đế giầy xem có phải là mòn phần gót chân nhiều không?

Khi di chuyển dùng gót chân, lực sốc không có giai đoạn chuyển tiếp qua cổ chân, toàn bộ lực động sẽ dồn thẳng vào đầu gối, lâu ngày gân, dây chằng đầu gối bị dão ra gây mỏi và đau.

Metallium
05-07-2011, 12:37 PM
Ôi lâu không vào diễn đàn mới biết có nhiều anh em bị đau đầu gối thế. Em cũng đã từng bị giãn dây chằng và tràn dịch khớp gối do đá bóng bị chặt chém. Em bị từ 2007, chạy chữa châm cứu xoa bóp, tập luyện các kiểu đến tận 2009 em mới chơi tennis lại được. Tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn bị đau lại vì em bị nặng quá. Kinh nghiệm của em như sau, xin chia sẻ với các bác :

1. Nếu đã bị đau, nặng thì nên dừng chơi ngay, nhẹ thì chơi giảm đi và nên đi khám, điều trị tại bệnh viện thể thao hoặc bác sĩ chuyên khoa thể thao. Em trước đây chữa ở chỗ anh bác sĩ chuyên khoa chấn thương thể thao của BVTT Mỹ Đình giờ chuyển về Sở TDTT HN tên Long. Mobile : 0912352277. Cũng do anh em bạn bè bị chấn thương giới thiệu. Dr Long nếu quen rồi có thể đến nhà châm cứu và xoa bóp, nếu không thì hẹn anh ấy thời gian. Còn đơn giản nhất là ra Viện châm cứu - Thái Thịnh. Mua vé 50 - 100K châm cứu xoa bóp 1 tiếng. Đi lúc nào cũng được. Em thấy môn châm cứu xoa bóp cực kỳ hiệu quả

2. Sau khi đã hết đau hoặc đỡ đau thì nên bó chắc ( ko nên chặt quá để cho máu lưu thông ) khi chơi. Trước khi chơi phải khởi động thật kỹ đầu gối và tốt nhất là khởi động thật kỹ tất cả các khớp tay, chân, vai trước khi chơi. Nhảy dây theo em khá hiệu quả. Tháng trước em ra muộn không khởi động vào sân oánh phát dính ngay, mà không phải do chạy cứu bóng đâu, em đứng lưới né quả bóng căng vào rốn bị vặn chân thế là đau luôn. Lại nghỉ châm cứu một tháng mới đánh lại được.

3. Không nên ham hố mà chơi nhiều quá, đầu gối yếu rất dễ quá tải và tái phát chấn thương, mệt nên nghỉ ngay. Hạn chế hoặc không nên đá bóng vì môn đấy đòi hỏi vận động nặng hơn và nhiều động tác phanh, ngoặt gấp. Em nghiện đá bóng lắm mà phải bỏ hẳn không dám chơi để còn chơi được tennis. Hỏng đầu gối nghỉ luôn cả hai môn thì toi.

4. Dùng thêm thuốc bổ trợ xương khớp, Glucosamin gì đó mà bác NgocBet đã nói ở trên, em cũng đang uống và theo em chỉ tốt chứ không có hại.

Chúc các bác có sức khỏe tốt để phục vụ chị em và oánh ten lít được cả ngày.

NgocBet
05-07-2011, 01:06 PM
4. Dùng thêm thuốc bổ trợ xương khớp, Glucosamin gì đó mà bác NgocBet đã nói ở trên, em cũng đang uống và theo em chỉ tốt chứ không có hại.

Chúc các bác có sức khỏe tốt để phục vụ chị em và oánh telít được cả ngày.

Với các bác có triệu chứng duỗi chân nghe "khục" bên trong hoặc vung vẩy cẳng chân cảm tấy lạo xạo thì nên tìm Glucosamin uống khẩn trương, ng lớn VN nên uống 1500mg/ngày, sau 10 ngà hoặc 2 tuần sẽ thấy cải thiện rõ rệt. Glucosamin có tác dụng trên tất cả các khớp khác chứ không riêng gì khớp gối.

Trước khi trải nghiệm vụ này em cũng đã nghe lời khuyên tương tự từ bác Trung T&T.

Metallium
05-07-2011, 02:28 PM
Bác NgocBet cho em hỏi tí: Em thấy trên cái lọ thuốc Glucosamin nó ghi chú là 01 ngày uống 01 viên trong bữa ăn thì nên mua loại 01 viên 1500mg hay 01 ngày uống 03 viên 500mg cũng được?

lungo_123456
05-07-2011, 11:07 PM
Tới đây sắp có 1 đại lý hãng thuốc bổ Mỹ mở tại VN, các bác tha hồ chọn loại phù hợp nhất là Glucossamin

nambinh03
07-07-2011, 09:25 AM
Tới đây sắp có 1 đại lý hãng thuốc bổ Mỹ mở tại VN, các bác tha hồ chọn loại phù hợp nhất là Glucossamin

Bao giờ có nhớ thông báo cho anh em . thanks

NgocBet
07-07-2011, 11:39 AM
Bác NgocBet cho em hỏi tí: Em thấy trên cái lọ thuốc Glucosamin nó ghi chú là 01 ngày uống 01 viên trong bữa ăn thì nên mua loại 01 viên 1500mg hay 01 ngày uống 03 viên 500mg cũng được?

cứ đủ 1500mg ngày là được (cho thể trạng người trưởng thành) nhưng là em thì em sẽ chọn 1500mg/viên thay vì làm tính cộng trong khi uống.

NgocBet
07-07-2011, 11:40 AM

Nhà bác mở cửa hàng ở đâu thì báo anh em nhé ;) có chiết khấu nếu mua nhiều :D

brian2003
07-07-2011, 03:29 PM
Chào các Bác cùng cảnh ngộ!
Cách đây khoảng 6 tháng, tôi cũng bị tình trạng tương tự, thậm chí còn nặng hơn vì bị đau cả hai gối và gót phải!
Triệu chứng và nguyên nhân.... thì các bác đã có ý kiến nhiều, tôi chỉ xin đưa ra lộ trình mà tôi đã điều trị hiệu quả:
- Đầu tiên tôi cũng đến khám và uống thuốc tại Bệnh viện chấn thương chỉnh hình TPHCM, hệ quả là sau 2 tuần uống thuốc và nghỉ chơi (cái này là đau khổ nhất!) thì có vẻ cũng đỡ-ra sân được một hai buổi thì đêm về đau ko ngủ được.
- Sau đó tôi đc một người quen giới thiệu và dùng thử loại thực phẩm chức năng của Mỹ " HealThy Joint Plus" 3 trong 1(trong đó có thành phần kháng viêm):
+ Glucosamine: 1500 mg
+ Chondroftin: 1200 mg
+ MSM: 1500 mg
và kết quả thật tuyệt vời: Sau khoảng 2 tháng sử dụng với đúng liều 3v mỗi lần trước bữa ăn 15p (Trong khi vẫn bay đều) đã hết đau 100%.
Hiện tại tôi vẫn dùng thường xuyên với liều 2v/1 ngày vì loại này tốt cho người có tuổi tham gia vận động xương khớp nhiều.
Bác nào mua nên đến các cửa hàng dược lớn, có uy tín để tránh mua phải hàng giả, hàng nhái kém chất lượng(Vừa rồi các phương tiện truyền thông có đưa thông tin về hàng giả Tung Của madein USA trong đó có Glucosamine!). Vài dòng chia sẻ, chúc các Bác sớm bình phục.

http://www.2shared.com/photo/lEjGzceM/10062011015.html

Parrot
09-07-2011, 01:50 PM
Chào các Bác cùng cảnh ngộ!
Cách đây khoảng 6 tháng, tôi cũng bị tình trạng tương tự, thậm chí còn nặng hơn vì bị đau cả hai gối và gót phải!
Triệu chứng và nguyên nhân.... thì các bác đã có ý kiến nhiều, tôi chỉ xin đưa ra lộ trình mà tôi đã điều trị hiệu quả:
- Đầu tiên tôi cũng đến khám và uống thuốc tại Bệnh viện chấn thương chỉnh hình TPHCM, hệ quả là sau 2 tuần uống thuốc và nghỉ chơi (cái này là đau khổ nhất!) thì có vẻ cũng đỡ-ra sân được một hai buổi thì đêm về đau ko ngủ được.
- Sau đó tôi đc một người quen giới thiệu và dùng thử loại thực phẩm chức năng của Mỹ " HealThy Joint Plus" 3 trong 1(trong đó có thành phần kháng viêm):
+ Glucosamine: 1500 mg
+ Chondroftin: 1200 mg
+ MSM: 1500 mg
và kết quả thật tuyệt vời: Sau khoảng 2 tháng sử dụng với đúng liều 3v mỗi lần trước bữa ăn 15p (Trong khi vẫn bay đều) đã hết đau 100%.
Hiện tại tôi vẫn dùng thường xuyên với liều 2v/1 ngày vì loại này tốt cho người có tuổi tham gia vận động xương khớp nhiều.
Bác nào mua nên đến các cửa hàng dược lớn, có uy tín để tránh mua phải hàng giả, hàng nhái kém chất lượng(Vừa rồi các phương tiện truyền thông có đưa thông tin về hàng giả Tung Của madein USA trong đó có Glucosamine!). Vài dòng chia sẻ, chúc các Bác sớm bình phục.

http://www.2shared.com/photo/lEjGzceM/10062011015.html
Bác ơi, iem bị đau lưng, cả ngày chơi thì ko sao nhưng đêm về nằm ngủ (nằm thẳng) là thấy lưng đau (căng). Ngủ dậy sáng hôm sau hết đau, ngày nào cũng vậy là bệnh j hửh bác :D:D:D thanx Bác nhìu nhìu :D:D:D118888888888

[Older]|HVK
21-07-2011, 05:11 PM
Cũng đang muốn tìm mua cái Bó gối hiệu quả.
TÌm thấy cài này. Bó gối Ginocchiera Bác nào dùng rồi cho ý kiến nhé
http://voykhoa.blogspot.com/2010/08/bo-goi-ginocchiera.html

bác nào biết địa chỉ bán ở HN thì chỉ giúp nhé.

phunam
25-07-2011, 11:23 AM
Chào diễn đàn,
Đọc bài về chấn thương đầu gối thấy sao giống mình quá, tiếc là không đọc sớm 1 chút. Mình cũng bị tương tự cả 2 đầu gối, sợ quá đi chụp MRI tại TT chấn thương chỉnh hình tphcm; chỉ định là thoái hóa sừng sau sụn chêm trong. Sau đấy bác sĩ cho chích Hyalgan thành phần acid hyaluronic vào 2 khớp gối để tăng độ nhờn cho gối, 3 liều cho 3 tuần; mình mới chích được 1 lần; đang băng khoăn không biết có nên tiếp tục nữa hay không. Thứ 1 thuốc chích cũng đắt 1 triệu/lọ x 1 chân (mình bị cả 2 chân).
Nếu dừng lại mà theo hướng dẫn trên diễn đàn uống Glucossamin 1000mg liệu có vấn đề gì không? Mong các bạn cho lời khuyên, thanks
P.S: chấn thương thế này làm nhớ tennis quá

please
26-07-2011, 08:22 AM
môn nào chẳng có chấn thương, các bác bị như vậy là thường. Em nghĩ các bác chủ yếu là dân văn phòng, thời gian vận động chủ yếu là lúc ở ngoài sân, lại ko làm nóng kỹ, nhiều tuổi 1 tí là bị ngay, vào khám đâu chả ra bệnh. Mình tự chữa cho mình là đúng nhất. Bác thử hỏi thằng nhặt bóng xem nó có bị chấn thương không, do vậy nên bắt chước nó, dù ngồi văn phòng cũng chăm chỉ đi lại đứng lên ngồi xuống... thỉnh thoảng ra nắng làm điều thuốc tí... tiếp nữa là không nên massage trước khi đánh tennis, làm như thế các huyệt đạo bị mở ra hết hại thêm. Nếu có điều kiện sau trận tennis thì massage (không cần bấm huyệt) chỉ vuốt và xoa các thớ thịt, căng gân. còn không thì sau trận đánh mình tự ở lại sân duỗi căng gân cốt xoa các bắp thịt, chườm đá thì đỡ hơn nhiều. các bác thấy thế nào

nambinh03
26-07-2011, 12:11 PM
Chào diễn đàn,
Đọc bài về chấn thương đầu gối thấy sao giống mình quá, tiếc là không đọc sớm 1 chút. Mình cũng bị tương tự cả 2 đầu gối, sợ quá đi chụp MRI tại TT chấn thương chỉnh hình tphcm; chỉ định là thoái hóa sừng sau sụn chêm trong. Sau đấy bác sĩ cho chích Hyalgan thành phần acid hyaluronic vào 2 khớp gối để tăng độ nhờn cho gối, 3 liều cho 3 tuần; mình mới chích được 1 lần; đang băng khoăn không biết có nên tiếp tục nữa hay không. Thứ 1 thuốc chích cũng đắt 1 triệu/lọ x 1 chân (mình bị cả 2 chân).
Nếu dừng lại mà theo hướng dẫn trên diễn đàn uống Glucossamin 1000mg liệu có vấn đề gì không? Mong các bạn cho lời khuyên, thanks
P.S: chấn thương thế này làm nhớ tennis quá

Tôi bị chân trái giống bác. Tôi chích 4 mũi sau đó uống Glucossamin 1500mg được 2 hộp(240v) . bây giờ tôi chơi lại ok

Toshiba
15-08-2011, 11:34 PM
Các bác thông thạo ở đây cho ý kiến giúp. Gần đây đầu gối phải của tôi có triệu chứng như sau: sau khi đánh (khoảng 2-3 trận) thì đầu gối hơi sưng ở 2 vị trí như trong hình. Tối về là sưng to nhất, nhưng lúc to nhất thì nếu duỗi thẳng chân cũng không nhìn rõ sưng, còn nếu gập đầu gối thì không thể gập hết được, vị trí mũi tên đỏ ở dưới lồi hẳn lên nhìn thấy rõ. Bấm vào các vị trí sưng thì ở chỗ mũi tên vàng phía trên hơi đau, còn chỗ kia không thấy đau gì. Trước khi đánh tôi đều khởi động kỹ, còn trong khi đánh không thấy đau đớn gì, di chuyển hoàn toàn bình thường. Tôi chỉ đánh cuối tuần, nên từ đầu tuần đến cuối tuần chỗ sưng nhỏ dần lại, cuối tuần hầu như bình thường, nhưng đánh xong lại sưng.

http://img851.imageshack.us/img851/6501/knee.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/851/knee.jpg/)

Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

Theo các bác thì đây là do đâu? Có phải chấn thương không hay bệnh gì khác? Có cần nghỉ hẳn điều trị không? Xin cảm ơn các bác.

carom
16-08-2011, 10:03 AM
Các bác thông thạo ở đây cho ý kiến giúp. Gần đây đầu gối phải của tôi có triệu chứng như sau: sau khi đánh (khoảng 2-3 trận) thì đầu gối hơi sưng ở 2 vị trí như trong hình. Tối về là sưng to nhất, nhưng lúc to nhất thì nếu duỗi thẳng chân cũng không nhìn rõ sưng, còn nếu gập đầu gối thì không thể gập hết được, vị trí mũi tên đỏ ở dưới lồi hẳn lên nhìn thấy rõ. Bấm vào các vị trí sưng thì ở chỗ mũi tên vàng phía trên hơi đau, còn chỗ kia không thấy đau gì. Trước khi đánh tôi đều khởi động kỹ, còn trong khi đánh không thấy đau đớn gì, di chuyển hoàn toàn bình thường. Tôi chỉ đánh cuối tuần, nên từ đầu tuần đến cuối tuần chỗ sưng nhỏ dần lại, cuối tuần hầu như bình thường, nhưng đánh xong lại sưng.

Theo các bác thì đây là do đâu? Có phải chấn thương không hay bệnh gì khác? Có cần nghỉ hẳn điều trị không? Xin cảm ơn các bác.

Cuối tuần pác đánh mấy trận, có thể do bác dồn hết cuối tuần chơi , nên đầu gối bị quá tải. Bác co thể giảm bớt số trận để xem có hết bị không. Và bác nên tập cơ đùi cho cơ khỏe (bằng cách đá tạ, tập bổ trợ cơ đùi phía trước), cơ đùi khỏe thì lực tác động lên khớp gối sẽ ít hơn -> khớp gối sẽ hết đau ,giảm bớt tiến trình thoái hóa khớp.

Novak rua
16-08-2011, 11:48 AM

http://img851.imageshack.us/img851/6501/knee.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/851/knee.jpg/)

Năm ngoái em cũng có lần bị xưng đầu gối gần giống như bác, gập chân lại còn khó. Giải pháp: Uống Glucosamine một thời gian, đồng thời gen đầu gối trong lúc chơi. Sau khoảng 2 - 3 tuần thì đầu gối cũng tạm ổn. Bây giờ vẫn đánh đều.

trungdv2003
17-08-2011, 10:53 AM

Hiện tượng đau của bạn cũng giống mình, nhưng mình chỉ bị đau phần dưới bánh chè, chỗ có mũi tên đỏ chỉ ấy. Khi bị đau thì đi lại vẫn bình thường, nhưng lấy đầu ngón tay gõ nhẹ vào thì thấy nhói rất khó chịu. Qua 1 thời gian theo dõi bản thân, mình tìm ra nguyên nhân và cách khắc phục như sau:
- Nguyên nhân:
+ Người to béo, bộ chân chưa tốt, bước chạy nặng nề dễ gây chấn thương.
+ Khi chơi ham bóng hay chạy cứu những quả bỏ nhỏ hay quả vặn ngang sườn.
+ Đi giày có độ êm không tốt hoặc đã đi loại tốt rồi nhưng dán lại đế rất hay bị.
- Cách khắc phục của mình:
+ Khởi động kỹ trước khi chơi, tập cách di chuyển bằng mũi bàn chân. Tập thêm các bước di chuyển ngang.
+ Khi đang bị đau thì đừng cố ham cứu bóng quá dễ gây chấn thương.
+ Và điều này quan trọng nhất: Thửa đôi giày ngon chính hãng. Kể cả khi mới sử dụng hay sau khi dán đế đều nên lót thêm 1 lớp lót giày bằng mút êm nữa, tốt nhất là loại lót giày bằng gel (giống loại lót sử dụng trong trong giày cao thêm 5-7 cm ấy). Hoặc có thể tự chế bằng cách mua 1 đôi dép tông xốp mỏng rồi về lạng ra làm hai với độ dày thích hợp.

Trên đây là kinh nghiệm của bản thân mình và đã thực nghiệm OK. Chúc bạn sớm khắc phục và có thêm niềm vui với Tennis.

pluto_planet
08-09-2011, 01:09 PM
Miền nam thì các bác đến đây
http://bacsianh.com/thongtinlamviec/diadiemkhambenh/

Miền Bắc thì em đang tìm hiểu, khi nào có em báo nghen. Em cũng đang bị lộp cộp lung tung đầu gối ....

dieucay
22-02-2012, 06:46 PM
em cũng đang bị hiện tượng giống các bác miêu tả,nhưng có điểm là bị sau hôm đánh 5 trận về vẫn bình thường.hôm sau uống rượu ong đất thì ra sân không nhắc được chân nữa.có bác nào bị giống em thì xin bác chỉ giáo cách chữa trị.cái trâm cứu ở thái thịnh các bác cho em xin cái địa chỉ

Thanh Hùng
22-02-2012, 08:13 PM
em cũng đang bị hiện tượng giống các bác miêu tả,nhưng có điểm là bị sau hôm đánh 5 trận về vẫn bình thường.hôm sau uống rượu ong đất thì ra sân không nhắc được chân nữa.có bác nào bị giống em thì xin bác chỉ giáo cách chữa trị.cái trâm cứu ở thái thịnh các bác cho em xin cái địa chỉ

A nghĩ ràng bước 1 em cần làm là nên giảm cân đã em ạ

linh_ruby
22-02-2012, 10:17 PM
Mình đã từng 2 lần mổ khớp gối phải mà bây giờ vẩn chơi được và ko bị cảm giác đau gối là vì trước đây mình hay phải ăn cháo đỗ xanh nấu với chân chó đấy.bạn hãy ăn thử một thời gian xem chắc chắn là tốt cho dây chằng và tạo chất nhờn cho khớp gối đó

teppi
23-02-2012, 12:04 AM
Mình đã từng 2 lần mổ khớp gối phải mà bây giờ vẩn chơi được và ko bị cảm giác đau gối là vì trước đây mình hay phải ăn cháo đỗ xanh nấu với chân chó đấy.bạn hãy ăn thử một thời gian xem chắc chắn là tốt cho dây chằng và tạo chất nhờn cho khớp gối đó
Thế ăn chân chó không có được không anh:">:">:"> Phải nấu nướng ngại quá, hihi. Còn chỉ chân chó không thì đúng món em khoái, hehe, phải bem tích cực $-)$-)$-)

dieucay
23-02-2012, 10:03 AM
ôsin nhà em đợt này chỉ thuê được theo giờ, vì ko tìm được người. Nên vụ nấu nướng thì em nghĩ hơi khó. Nếu có quán nào chuyên có món đó thì có khi trưa hàng ngày em chịu khó qua ăn. Em cảm ơn bác nhé.

Em có uống Glucossamin 1500mg (425K vnđ/100vien) từ tối qua, sáng nay. Em thấy bác sĩ bảo ngày uống 2 viên. Có nên quất luôn 3 viên không các bác? không biết nó có bị hiệu ứng phụ gì ko?

davidga
27-02-2012, 01:01 AM
em thấy có nhiều loại glucossamin quá, e vừa mua loại gì của pharmekal mà tận 350k/60viên, hic ko biết có bị lừa ko, em thấy có loại của schiff và kirland nữa, ko biết loại nào tốt nhất, ai biết chỉ em với
em bị nhẹ mới chỉ gai gai đầu gối thôi, chưa đau nhứ các bác, chắc ko sao nhỉ?

teppi
27-02-2012, 11:27 AM
ôsin nhà em đợt này chỉ thuê được theo giờ, vì ko tìm được người. Nên vụ nấu nướng thì em nghĩ hơi khó. Nếu có quán nào chuyên có món đó thì có khi trưa hàng ngày em chịu khó qua ăn. Em cảm ơn bác nhé.

Em có uống Glucossamin 1500mg (425K vnđ/100vien) từ tối qua, sáng nay. Em thấy bác sĩ bảo ngày uống 2 viên. Có nên quất luôn 3 viên không các bác? không biết nó có bị hiệu ứng phụ gì ko?
Em nghĩ không có tác dụng phụ đâu ạ. Chỉ cẩn thận uống lúc đang ăn( hoặc sau ăn) kẻo đau dạ dày thôi bác ạ. Mà bác sĩ nói 2 viên/ ngày thì bác uống thế thui, chứ uống nhiều hơn chắc gì đã hấp thụ được hết ạ. ^ ^

Bác gì trên thắc mắc về... nhãn hiệu của các loại Gluco... Em nghĩ, cứ mua của bọn nào nổi tí chắc ok, còn thành phần của nó chắc là đều có cái chất đấy, chỉ là khác nhau về " chế biến" đóng gói các thứ thôi.
Em đang uống Gluco của bọn Swanson Mỹ, của 1 bác trên diễn đàn phân phối độc quyền, thấy cũng ok. Bác Davidga cần thì thử cần thì vào đây tham khảo nhé :
www.phady.com.vn
Từ hồi bị, em uống hết... gần 3 hộp rùi \m/ Cũng xót tiền với ngại vì hay quên, nhưng mà vì sự nghiệp " thể thao", nên phải cố zay, hixxx :-s

dieucay
27-02-2012, 01:20 PM
....mở chrome....gõ
....đợi....
và kết quả

Tên miền phady.com.vn đã hết hạn sử dụng, đang bị tạm ngừng. Để biết thông tin chi tiết, mời nhập mã xác thực phía dưới.

Em sau khi uống glu.. + một vài liều khác đã bắt đầu đi bộ lại được.

Thêm loại 2000mg ngày 2 viên. Nhưng hơi khó kiếm ở việt nam ạ.

Các bác biết chỗ nào mát xa chân nghiêm túc ở HN nhưng phòng cao cấp chút chuyên dành cho vận động viên tennis? giới thiệu em với nhé.

Em cảm ơn các bác

Metallium
20-04-2012, 11:21 AM
Ôi, em lại vừa bị lại cái đầu gối trái vì...lại ngu đi đá bóng. Kết quả là giống hệt lần trước, lại tràn dịch và giãn dây chằng. Điều trị hơn chục hôm hết dịch và cũng thấy đỡ em lại vác vợt ra sân nhưng đánh theo kiểu paragame, không chạy hoặc chỉ lò cò thôi nhưng được hơn 1 set lại thấy lỏng gối nên thôi, kết quả là hôm sau lại tiếp tục ra dịch đầu gối và hơi đau.
Bác sĩ mắng cho một trận và yêu cầu ngừng chơi đến khi khỏi hẳn, chiều nay em lại phải sang viện thể thao khám lại và có thể phải chụp MRI cho chắc cú, xem có đứt, mẻ cái gì không. Chán quá các bác ợ.

Metallium
02-05-2012, 02:40 PM
Tình hình xấu rồi các bác ợ, em chụp MRI thì kết quả là...đứt dây chằng chéo trước. Mà bây giờ đứt rồi, đọc tài liệu em mới biết là đứt ko liên quan gì đến vận động thẳng, gập và duỗi. Thế nên đứt rồi mà em vẫn không biết, vẫn đánh theo kiểu paragame được. Haizz, giờ thì bó gối nằm chờ lên bàn mổ thôi.

2taynhu1
22-07-2012, 10:19 PM
vào đây mới thấy nhiều AE bị đau đầu gối quá ! mình cũng bị " cạnh trái đầu gối trái " hơn 1 tháng nay rồi vẫn bay đều các loại sân. vợ mua sụn cá mập nhưng mải sân bia lên lúc uồng lúc không. bây giờ phải uống nghiêm túc thôi nó đứt thì ...

LamCaumoi
30-08-2012, 02:48 PM
11 tháng trước em cũng dại dột đi đá bóng nên kết quả là rách bán phần dây chằng chéo trước chân phải (em thuận trái). Nghỉ tennis 8 tháng, mới lò dò vận động nhẹ và đánh lại kiểu dưỡng sinh được 2 tháng gần đây. Thứ 7 này mới đi chụp lại cả 2 gối xem nó còn bị sao không và tiếp tục thuốc men.

LamCaumoi
02-09-2012, 07:42 AM
Thứ 7 này mới đi chụp lại cả 2 gối xem nó còn bị sao không và tiếp tục thuốc men.

Kết quả MRI tồi tệ hơn dự tính rất nhiều, em hoang mang quá các bác ạ:

Gối trái: Viêm sụn dưới mâm chầy
Gối phải: Đứt dây chằng chéo trước

LamCaumoi
11-10-2012, 07:39 AM
Kết quả MRI tồi tệ hơn dự tính rất nhiều, em hoang mang quá các bác ạ:

Gối trái: Viêm sụn dưới mâm chầy
Gối phải: Đứt dây chằng chéo trước

Em lên bàn mổ đây. Hẹn 6 tháng sau quay lại với tennis. Gian nan quá.

nickname
11-10-2012, 09:09 AM
Em lên bàn mổ đây. Hẹn 6 tháng sau quay lại với tennis. Gian nan quá.

Chúc may mắn và chóng bình phục nhé %%-%%-%%-!!!
Kết hợp giảm cân nữa là ngon ngay đấy;

Thiện (sân Đức Anh, Nghĩa)

LamCaumoi
15-10-2012, 04:24 PM
Chúc may mắn và chóng bình phục nhé %%-%%-%%-!!!
Kết hợp giảm cân nữa là ngon ngay đấy;

Thiện (sân Đức Anh, Nghĩa)

Cám ơn Bác,

Bắt đầu những động tác đầu tiên của quá trình 8 tháng phục hồi. Cố gắng giảm 10 cân khi quay lại.

E Lâm,

LamCaumoi
16-10-2012, 11:02 PM
Nằm viện chán quá ngồi đọc lăng nhăng về cái gối của mình. Thôi thì đọc gì viết nấy hy vọng giúp được phần nào cho các bác khác.

http://images.medicinenet.com/images/illustrations/knee_joint.jpg

Dây chằng chéo trước (ACL: anterior cruciate ligament) dài khoảng 1 inch rưỡi, rộng khoảng nửa inch được nối giữa xương đùi (thighbone - femur) và xương chày (shinbone - tibia). Dây chằng chéo trước và khi kết hợp với dây chằng chéo sau (PCL: posterior cruciate ligament) tạo nên trục chính giữa của khớp gối (knee joint), đóng vai trò cơ bản trong việc ngăn chặn các chuyển động lệch ra phía trước cũng như xoay vào trong của xương chày so với xương đùi. 2 bạn trước và sau này giúp chúng ta phanh, xoay khớp gối, chuyển hướng, chuyển trọng tam tốt và an toàn. Tuy nhiên khi chúng ta làm đột ngột quá hoặc bị đối phương phang thăng vào chân trụ (trường hợp của em) thì dây chằng có thê bị giãn, tổn thương hoặc xầu nhất là bị đứt. Cái này hay xảy ra nhất với bóng bầu dục Mỹ, bóng rổ, thể dục dụng cụ rồi mới đến bóng đá, tennis và các môn khác.

Còn 1 nguyên nhân nữa mà ai cũng biết là không khởi động kỹ nên các khớp và dây chằng chưa được làm nóng thì độ đàn hồi cũng kém hơn.

ACL rách rồi thì ta không phanh tốt, chuyển hướng nhanh và linh hoạt được. Nhiêu bác chủ quan (như em) khi có gắng bó chặt gối, đánh kiểu dưỡng sinh thì vẫn chơi được. Để lâu ngày thì các lớp sụn của xương đùi và xương chày có thể va vào nhau và gây ra các tổn thương sụn rồi thoái hóa, hỏng khớp và các điều tồi tệ khác.

Làm tý hinh động cho nó máu

http://youtu.be/lpIOMuqXWrE

Nguồn: http://www.medicinenet.com/torn_acl/article.htm

LamCaumoi
16-10-2012, 11:17 PM
Phẫu thuật tạo hình lại dây chằng chéo khớp gối có thể nói là phẫu thuật phổ biến nhất trong các phẫu thuật nội soi khớp gối tuy nhiên đa phần các bệnh nhân chưa thực sự hiểu rõ phẫu thuật này được thực hiện như thế nào. Bài viết này xin giới thiệu về phẫu thuật này qua 1 số hình ảnh minh họa nhằm giúp các bệnh nhân có thể hiểu hơn về phẫu thuật này, qua đó có thể đạt được kết quả tốt hơn cho quá trình điều trị.

1. Mảnh ghép sử dụng cho tạo hình dây chằng chéo trước khớp gối:
Khi dây chằng chéo trước đứt, việc khâu nối dây chằng gần như là không thể mà phải tạo hình lại dây chằng bằng vật liệu khác. Thông thường, có hai vật liệu chủ yếu để tạo hình lại dây chằng là: Mảnh ghép tự thân( bằng gân cơ thon và gân bán gân hoặc gân bánh chè) và mảnh ghép đồng loại( thường là gân Achille). Trong đó, đa số các trường hợp được sử dụng mảnh ghép Hamstring, tức là mảnh ghép của gân bán gân( Semitendinosis tendon) và mảnh ghép gân cơ thon( Glacilis tendon).
http://dungbacsy.com/Assets/knee_acl_hamstring_tendon_anatomy04.jpg
2. Hình ảnh dây chằng đứt
http://dungbacsy.com/Assets/knee_acl_hamstring_tendon_surgery01.jpg
3. Chuẩn bị mảnh ghép sau khi lấy
http://dungbacsy.com/Assets/knee_acl_hamstring_tendon_surgery03.jpg

4. Khoan tạo đường hầm xương đùi và xương chầy
http://dungbacsy.com/Assets/knee_acl_hamstring_tendon_surgery05.jpg
5. Luồn gân vào đường hầm
http://dungbacsy.com/Assets/knee_acl_hamstring_tendon_surgery06.jpg
6. Cố định gân trong đường hầm: Đối với đường hầm xương chầy, cố định gân trong đường hầm chủ yếu là sử dụng vít còn đối với đường hầm xương đùi, có nhiều kỹ thuật cố định gân khác nhau như: vít, hệ thống treo kiểu endobutton hay treo kiểu thanh ngang( transfix)
http://dungbacsy.com/Assets/knee_acl_hamstring_tendon_surgery07.jpg

Nguồn: http://www.ngoaikhoa.vn/Noidung/Chan_thuong_chinh_hinh/Tao_hinh_day_chang_cheo_truoc_khop_goi_duoc_tien_h anh_nhu_the_nao/

LamCaumoi
16-10-2012, 11:25 PM
Thêm tý hình ảnh cho nó sinh động

http://www.youtube.com/watch?v=Xsq0sQp6DwU&feature=related

Không thể nào nhét youtube vào được. Các bác xem tạm link trên.

e Lâm,

Metallium
17-10-2012, 10:09 AM
Bác Lâm mổ ở đâu đấy? Em cũng đứt ALC, tuần sau em mổ ở BVTT, bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em nhé.

Cảm ơn bác nhiều

LamCaumoi
17-10-2012, 01:45 PM
Bác Lâm mổ ở đâu đấy? Em cũng đứt ALC, tuần sau em mổ ở BVTT, bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho em nhé.

Cảm ơn bác nhiều

Em cũng ở BVTT, bác Moos xuống tay tuần trước. Tuần sau bác vào chắc em vẫn ở đấy.

Metallium
17-10-2012, 04:04 PM
Bác Moos có trực tiếp mổ không hả bác? Em đăng ký anh Tùng mổ rồi, mai đi xét nghiệm, tuần sau mổ.

LamCaumoi
17-10-2012, 06:15 PM
Bác Moos có trực tiếp mổ không hả bác? Em đăng ký anh Tùng mổ rồi, mai đi xét nghiệm, tuần sau mổ.

Bác Moos chỉ mổ mỗi tuần trước thôi. Mai xét nghiệm xong nếu ko bận bác qua phòng em 202 hàn mấy cái huyên, tâm vài cái sự. :-))

Metallium
25-10-2012, 07:11 AM
Em mổ hôm thứ 3 rồi, hôm nay mới rút dẫn lưu, nằm một chỗ đau lưng và mỏi chân quá.
Em nằm phòng 210, bác đi lại đc rồi thì sang em chơi tí nhé, em hỏi thăm tí kinh nghệm.

LamCaumoi
25-10-2012, 11:03 AM
Em mổ hôm thứ 3 rồi, hôm nay mới rút dẫn lưu, nằm một chỗ đau lưng và mỏi chân quá.
Em nằm phòng 210, bác đi lại đc rồi thì sang em chơi tí nhé, em hỏi thăm tí kinh nghệm.

Chào mừng bác đến với khu nghĩ dưỡng VHS.

Kinh nghiệm cho tuần đầu tiên đây ạ:

- Hạn chế tối đa đi lại. 1 ngày chỉ 2, 3 lần khi đi vệ sinh
- Bắt đầu tập gập gối, nâng cơ đùi và co duỗi bàn chân
- Tăng cường hoa quả (cam là chủ yếu) và uống nhiều nước để hạn chế tác dụng phụ của kháng sinh.
- Cố gắng đeo nẹp chân càng nhiều càng tốt, kể cả khi đi ngủ
- Chườm đá, chườm đá và chườm đá. 30 phút /lần và 6 lần/ ngày.

Cuối cùng nhưng ko kém phần quan trọng, có thể uống bia nhẹ nhàng sau 3 ngày. :)

Đường dây nóng: 0925000525 hoặc dangngoclam cho yahoo, skype, facebook.

Đề mô bữa tối phòng em

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/r180/253009_404992722904032_667575966_n.jpg

Metallium
25-10-2012, 11:24 AM
Bác quá pro đới, he he. Em ở một mình nên hơi buồn, có khi phải thêm người cho đỡ buồn bác ạ. Em thuê cả phòng mà

Metallium
25-10-2012, 11:35 AM
Mà bác Lâm làm Erikson hay Vietnam mobile à? Em thấy FB của bác có friend là đc Vũ Hoàng Mạnh làm Ericsson ở gần nhà em, anh em giao lưu ten lit suốt

LamCaumoi
25-10-2012, 12:09 PM
Mà bác Lâm làm Erikson hay Vietnam mobile à? Em thấy FB của bác có friend là đc Vũ Hoàng Mạnh làm Ericsson ở gần nhà em, anh em giao lưu ten lit suốt

Em làm ở VNM. Sân đấy dạo trước em cũng có xuống giao lưu vài trận.

P/S: em bổ xung ở trên tiết mục đeo nẹp tối đa trừ khi tập co gối. Nhớ đeo nẹp khi đi ngủ trong tuần đầu tránh đêm giật mình co chân.

Mùa Hoa Cải
25-10-2012, 12:54 PM
Cảm ơn bác Lâm về những bài viết rất tỉ mỉ về đầu gối, chúc bác và Meta mau trở lại với tn.

LamCaumoi
26-10-2012, 10:11 PM
Cảm ơn bác Lâm về những bài viết rất tỉ mỉ về đầu gối, chúc bác và Meta mau trở lại với tn.

Cám ơn bác đã động viên 2 anh em.

Em bổ xung thêm đoạn băng giới thiệu cách sử dụng nạng với nhiều phần:

- Đứng lên, ngồi xuống
- Không tải
- Chạm gót
- 1 phần tải
- Chia tải đều 2 chân
- Lên xuống cầu thang
- ...

e Lâm,

http://www.youtube.com/watch?v=w5mX8bfmJwQ&feature=related

Metallium
27-10-2012, 07:24 AM
Thanks bác Lâm, em đi nạng còn lóng ngóng lắm

Có 10 điều kiêng kỵ bác tham khảo nhé

http://www.yhocthethao.org/1muoi-viec-can-tranh-sau-mo-day-chang-cheo-truoc-2012-05-28.aspx

LamCaumoi
02-11-2012, 04:46 PM
Báo cáo các bác em đã ra viện và đi làm trở lại sau ơn 3 tuần mổ và nằm viện. Công cuộc tái hòa nhập cộng đồng có chút khó khăn nhưng cũng ko quá bi quan. :)

E Lâm,

LamCaumoi
06-12-2012, 10:00 PM
Bài tập khởi động phòng tránh chấn thương khớp gối trước khi chơi thể thao:

Chạy ngắn
Chạy cao gót chân
Chạy nâng cao đùi
Chạy zích zắc
Chạy xoay hông
Chạy bắt chéo chân
Bước dài khởi động cơ đùi, bắp sau
Nhảy xoay người