PDA

View Full Version : Đau gót chân khi chơi Tennis

lungo_123456
04-04-2010, 01:44 AM
Rất nhiều cầu thủ quần vợt đã trở thành bệnh nhân của chúng tôi chỉ vì cái gót chân đau hành hạ. Đây là một bệnh lý rất thường gặp, dễ mắc phải nếu không biết cách phòng ngừa, và khó điều trị cũng như dễ tái phát nếu để lâu không được bác sĩ chuyên khoa chăm sóc.

Đau gót chân có nguyên nhân chủ yếu là do viêm cân gan chân. Cân gan chân là 1 dãi mô như hình nang quạt, chạy từ gót cho đến các ngón chân. Nó làm bàn chân có hình vòm để giảm sốc cho cơ thể khi bước đi cũng như chạy nhảy.

Triệu chứng

Đau vùng gót chân, đặc biệt khi sáng ngủ dậy bước chân xuống đất, và giảm đau dần khi đi lại sinh hoạt trong ngày. Nhưng về sau, đau liên tục khi đi, hay chạy nhảy chơi thể thao.

Nguyên nhân

- Cân gan chân bị kéo căng quá mức, lập đi lập lại thời gian dài gây viêm, rách ngay chỗ bám vào xương gót, lâu dài sẽ dẫn đến hình thành gai xương gót: Khởi động bàn chân không kỹ trước khi vận động, làm cân gan chân ở trạng thái đông cứng chưa kịp dãn thích nghi với động tác đi bộ, chạy nhảy.

- Mặt sân quá cứng, hoặc kỷ thuật bộ chân không chuẩn gây chấn động mạnh lên vùng gót chân.

- Cơ thể tăng cân làm quá tải cân gan chân.

- Mang giày không phù hợp hoặc cấu tạo bàn chân bẹt bẩm sinh

- Ngoài ra còn hay gặp ở phụ nữ đi giày bó, cao gót, hoặc ở tuổi tiền mãn kinh, mãn kinh.

Điều trị

- Trước tiên là lót êm gót chân bằng miếng độn giày mềm. Đổi giày chuyên dụng, phù hợp kích cỡ.

- Thực hiện các bài tập kéo căng cân gan chân và cơ bụng chân. Trước khi tập nên ngâm chân nước nóng, sau khi tập nên chườm đá gót chân.

- Massage cân gan chân bằng bài tập lăn chân trên lon cứng hoặc cây tròn.

- Tập mạnh cơ bàn chân, cổ chân bằng cách dùng chân đạp giẻ lau nhà.

- Nghỉ chơi tennis, hạn chế đi bộ. Uống thuốc kháng viêm giảm đau.

- Mang giày giữ cổ chân gập 90 độ khi ngủ sẽ làm giảm triệu chứng đau gót khi bước xuống giường buổi sáng.

- Nếu sau 1 tuần vẫn còn đau với các biện pháp trên nên đến khám bác sĩ chuyên khoa.

Biện pháp phòng ngừa

- Làm nóng thật kỹ và thực hiện các động tác kéo căng trước khi chơi thể thao.
- Mang giày chuyên dùng, kích cỡ phù hợp, có miếng độn giày êm.
- Tránh chơi trên mặt sân cứng. Sửa lại bộ chân cho đúng kỷ thuật.
- Không nên đi bộ hay chạy bộ nhiều nhằm làm giảm cân. Trước khi tập đi bộ phải tập kéo căng cơ bụng chân, cân gan chân.

Theo Thanhvo webthethao.vn

DjokoTom
04-04-2010, 10:34 AM
Đúng bệnh của em rồi bác sĩ Lungo ơi :((

MinhTuan
04-04-2010, 10:45 AM
Em thấy bọn nó vẫn dùng cái hỗ trợ gót chân nếu thấy đau . Mình chơi tennis 1 buổi chạy có xíu, chả sao :)

leduyan
14-04-2010, 01:02 PM
Cám ơn bạn đã viết topic này. Mình cũng bị viêm gót chân nhưng chỉ mới gần đây thôi. Nên lâu lâu mới đau. Có bác sỹ đông y nào cho vài bài thuốc uống để giảm bệnh đi chứ kêu tui bỏ chơi tennis chắc thà đau còn hơn. kaka

leftyguy
14-04-2010, 01:09 PM
Cân là từ hán, kê cân là gân con gà, chính vì diễn giải khẩu lệnh gác này mà Dương Tu đã bị Tào Tháo chém ở Hán Trung (nguồn Tam Quốc Chí - La Quán Trung). Từ Việt gọi là Gân. Lunggo để ý nhé.

kienpn
08-08-2010, 01:39 PM
em cung bị đau gót 2 tháng nay rồi :( bác nào biết có cái bó gót chân nào tốt tốt mà vừa tiền không ạ ?

kernelvn
08-08-2010, 01:46 PM
cái này em cũng bị, nhưng chỉ khi chơi thôi. Đánh 1 trận xong ra nghỉ lúc vào là thấy nhức nhức... Chắc là do khởi động ko kỹ rồi :(

Tks a Lungo về bài viết bổ ích nhé!

Takayama
09-08-2010, 07:12 PM
Đúng là mình để ý thấy các bác "nặng kí bụng" thường bị chứng này.

culuoimaphang
10-08-2010, 01:44 PM
kiểu này bác chạy hay nện gót rồi.

nam.vdsc
19-11-2010, 01:31 PM
em cũng bị
do em đạp côn xe nhiều, bị đau, giờ nó hành hạ cả lúc đánh tenis
thế là xong em rồi, cần phải điều trị hợp lý.

Langtu Tennis
21-12-2010, 12:30 AM
Thầy em bảo : Chạy trên sân phải chạy như con chó, không được chạy như con vịt =))=))

- Con chó chạy nhanh và êm, nó còn nguyên cái gót ở trên, không bao giờ chạm đất.
- Con vịt chạy lạch bạch, nó hạ gót xuống trước, đã thế chân còn đánh ra hai bên. Túm lại là lạch bạch...

Trọng lượng cơ thể rất lớn đè nặng lên đôi bàn chân, nhất là khi di chuyển có thêm phần động năng nữa. Gót chân là nơi có ít phần đệm dự phòng nhất, vậy nên dễ chấn thương gân gót chân nếu chúng ta dồn trọng lượng vào đó nhiều.
Phần trên của bàn chân gồm rất nhiều khớp để giảm chấn (nhiều nhất trong cơ thể), mỗi khớp giảm chấn một ít khiến cho chúng ta di chuyển thấy nhẹ nhàng hơn nhiều.

Khắc phục : Luyện khởi động thường xuyên (tạo thói quen di chuyển) kể cả khi không đánh tennis bằng cách chạy tại chỗ chỉ trên phần nhón của bàn chân, chạy nhún tại chỗ rồi nâng dần lên thành chạy nâng cao đùi ... Có thể tập thể dục buổi sáng bằng động tác này càng tốt. Thậm chí đánh xong một trận, ra ngồi đường pit cũng thử tập ngồi xổm, kê gót chân vào mông và ngồi trên phần nhón của bàn chân, tạo thói quen đáng yêu :) ...

Tránh được chấn thương chân, nhưng chả có gì tự nhiên sinh ra và mất đi. Tác hại của nó chuyển sang giày phải chịu =))=)) . Tất cả các đôi giày em đi sau một thời gian đều thủng ở ngón cái trong khi ở gót còn mới nguyên :))

Vài ý trao đổi với các bác bị đau, mong các bác mau khỏi và đến với niềm đam mê của mình.

NgocBet
22-12-2010, 10:36 PM
Hôm nay loạng quạng ở Trang Sport (Phạm Hồng Thái) em thấy cái của nợ này hay hay nên chụp ảnh về cho các bác nghía

Bao bì

http://lh5.ggpht.com/_kz7MwT4Km9c/TRIYWVFViCI/AAAAAAAABqk/Cs8FkIhl8CA/s640/22122010.jpg

Chụp nghiêng

http://lh4.ggpht.com/_kz7MwT4Km9c/TRIYWkObhZI/AAAAAAAABqo/SStHNxaKVAY/s640/22122010%28001%29.jpg

Chụp từ trên xuống

http://lh4.ggpht.com/_kz7MwT4Km9c/TRIYWsdTWjI/AAAAAAAABqs/0wy-E6CJgaM/s640/22122010%28002%29.jpg

1 bộ gồm 1 đôi lót gót bằng silicon để lót vào gót chân (sau khi đi tất nhé), giảm sốc cho các gót chân đã bị từng bị chấn thương. Giá 170 hay 200k gì đó. Phần đế có các vách silicon nên sẽ bẹp xuống chứ không đội chân lên khỏi đế giầy.

Tất nhiên, khi gót bị kênh lên thì ắt phải chạy như con chó chứ không thể như con vịt được.

tranphuloc
22-12-2010, 11:22 PM
Cái hêl cup này mình cũng thấy qua rùi, lúc đang bị đau gót định mua dùng thử ... mà vẫn ko biết cách dùng, và sợ nó đôn gót lên cao so với giày ^^

NgocBet
22-12-2010, 11:29 PM
Mẹo của em: rửa chân sạch, dán 1 miếng salonsip bao lấy gót (chỉ phần đáy gót chân thôi) trước khi đi tất. Nếu đi giầy sẽ có cảm giác không chắc chắn vì miếng salonsip làm cho chân bị trượt trong giày, nhưng chiều về bỏ ra là chân lại xinh.

Em mau khỏi có lẽ do chạy kiểu con chó :D

lockevn
24-12-2010, 10:55 PM
Mẹo của em: để chạy kiểu con chó:
Trước em học cầu lông, tất nhiên là ko đc chạy hay tiếp đất bằng gót mà nếu có thì chỉ phát lực khi chuẩn bị di chuyển bằng gót thôi. Quy tắc chạy của cầu lông là cự ly ngắn, nhanh, đổi hướng liên tục. Để chạy kiểu con chó, thầy cho một bài: đứng trước mặt 2 mét, ném cầu liên tục sang hai bên (ngẫu nhiên), em phải nhảy sang hai bên mà cạp cục xương ấy --> đúng chó còn gì.

Tiếp đến là nhún bật nhảy như là thú nhún í, tức là cong chân nhẹ, nhún lên, hơi thẳng chân, tiếp đất nhẹ bằng mũi, dồn nhẹ cơ thể xuống. Tóm lại là bật như có cái lò xo ở dưới chân, cơ thể nhún nhảy tại chỗ nhẹ nhàng. Cái này giúp cho động tác nhảy đập.

Đấy là bài tập, còn về kỹ xảo khi thi đấu thì cũng phải biết mình là ai, nặng cân gân yếu thì chịu khó:
- đi giày tốt nhất có thể
- đi 2 tất đổ lên (đá bóng em đi đến 3 tất, sút cứ gọi là lên rào suốt), trong đó có 1 đôi dày dặn. (em thấy các bác oánh bóng cứ cậy giày xịn toàn đi đôi tất thường, wilson prince nike nọ kia, ghê bỏ xừ).

Cái miếng lót của bác Bẹt trông hay thật, bác nào bị chắc nên dùng. May mà em chưa đến mức đấy. Các bác chơi tip của em xem.

bocun
06-01-2011, 11:36 AM
Em đang bị đau gót chân đúng như bác Lung post đấy. Mấy hôm nay phải nghỉ đánh mà thèm ra sân quá. Em đang đắp thuốc nam, bác nào ở HN hãy đến ông Lang Cường, địa chỉ: nhà số 1, ngách 31, ngõ 185 phố Chùa Láng, tel: 0913.305.710
Mỗi mồi thuốc chỉ 50K, đắp 2 mồi = 4 ngày là khỏi (em hy vọng thế). Bác nào may mắn (như em) được con dâu ông đắp thuốc (tay mềm lắm) thì sướng...quên cả đau.
Chúc các bác đang đau gót như em nhanh khỏi.

captainpqa
06-01-2011, 10:12 PM
Bác nào may mắn (như em) được con dâu ông đắp thuốc (tay mềm lắm) thì sướng...quên cả đau.
Chúc các bác đang đau gót như em nhanh khỏi.
Bác đắp thuốc 4 ngày mà khỏi thì em bái phục, xin thưa với bác là rách cơ thì cũng phải 1 2 tuần trở lên :D nhưng thôi, bù lại bác đc chăm sóc tốt :D

captainpqa
06-01-2011, 10:15 PM
Mẹo của em: để chạy kiểu con chó:
Trước em học cầu lông, tất nhiên là ko đc chạy hay tiếp đất bằng gót mà nếu có thì chỉ phát lực khi chuẩn bị di chuyển bằng gót thôi. Quy tắc chạy của cầu lông là cự ly ngắn, nhanh, đổi hướng liên tục. Để chạy kiểu con chó, thầy cho một bài: đứng trước mặt 2 mét, ném cầu liên tục sang hai bên (ngẫu nhiên), em phải nhảy sang hai bên mà cạp cục xương ấy --> đúng chó còn gì.

Tiếp đến là nhún bật nhảy như là thú nhún í, tức là cong chân nhẹ, nhún lên, hơi thẳng chân, tiếp đất nhẹ bằng mũi, dồn nhẹ cơ thể xuống. Tóm lại là bật như có cái lò xo ở dưới chân, cơ thể nhún nhảy tại chỗ nhẹ nhàng. Cái này giúp cho động tác nhảy đập.

Đấy là bài tập, còn về kỹ xảo khi thi đấu thì cũng phải biết mình là ai, nặng cân gân yếu thì chịu khó:
- đi giày tốt nhất có thể
- đi 2 tất đổ lên (đá bóng em đi đến 3 tất, sút cứ gọi là lên rào suốt), trong đó có 1 đôi dày dặn. (em thấy các bác oánh bóng cứ cậy giày xịn toàn đi đôi tất thường, wilson prince nike nọ kia, ghê bỏ xừ).

Cái miếng lót của bác Bẹt trông hay thật, bác nào bị chắc nên dùng. May mà em chưa đến mức đấy. Các bác chơi tip của em xem.
Tình hình là cầu lông nó khác tennis bác ợ, nhún nhún thế cũng đúng, nhưng trong tennis những bước chạy dài bác ko thể tiếp đất bằng mũi chân được (ngay cả cầu lông cũng thế). Vấn đề quan trọng vẫn là khởi động kỹ và khi mệt thì ko nên gắng sức mà thôi.
Cơ mà bác nói đi nhiều tất thì đúng là có hiệu quả. Trước em cũng đá bóng, dạo này ít rồi, đá bóng đi nhiều tất đá chắc chân hơn và cũng đỡ lật cổ chân hơn (kèm theo bó cổ chân). Nếu bác nào đi giầy tennis mà hơi lỏng 1 chút thì em nghĩ là nên đi 2 tất vì nó bó chân, êm hơn và đỡ bị shock hơn khi tiếp đất.

bocun
12-01-2011, 11:06 AM
Em đắp thuốc chưa đến 4 ngày đã tháo ra để đi giầy da, rồi lại xỏ giày ra sân (vì thèm quá) nên bi giờ đã 10 ngày rồi mà chân vẫn đau. Em xoa Salonpas gel và dán miếng dính nhưng vẫn không thấy hiệu quả. Có bác nào cho em lời khuyên, em xin đa tạ. Em ngại đắp thuốc lại lắm.

nam.vdsc
13-01-2011, 11:08 PM
Sau hơn 1 tuần dán salonpas cả gan bàn chân lẫn khớp xương hông, em đã đỡ đau hẳn.
Ra sân đi 2 đôi tất, về 0 thấy đau mấy, hy vọng thêm 1 gói pas 10k nữa thì khỏi hẳn

tranphuloc
14-01-2011, 09:12 AM
Em đắp thuốc chưa đến 4 ngày đã tháo ra để đi giầy da, rồi lại xỏ giày ra sân (vì thèm quá) nên bi giờ đã 10 ngày rồi mà chân vẫn đau. Em xoa Salonpas gel và dán miếng dính nhưng vẫn không thấy hiệu quả. Có bác nào cho em lời khuyên, em xin đa tạ. Em ngại đắp thuốc lại lắm.

Anh nên đi khám để có lời khuyên điều trị tốt nhất thôi ^^

bocun
14-01-2011, 11:15 AM
Thanks bác tranphuloc nhé
Mà em thấy đi 2 đôi tất như bác nam.vdsc rất hiệu quả, chân thấy chắc chắn hẳn

tranphuloc
14-01-2011, 07:56 PM
Thanks bác tranphuloc nhé
Mà em thấy đi 2 đôi tất như bác nam.vdsc rất hiệu quả, chân thấy chắc chắn hẳn

Em thấy điều trị cái này cần phải kiên nhẫn. Em cũng từng bị qua nên cũng phê với nó lắm, lúc đau, ngày nào em cũng phải ngâm chân nc muối 2-3 lần, tập những động tác dc khuyến cáo trên mạng thì cũng phải hơn 1 tháng mới bớt ( vừa tập vừa đi oánh + khởi động kỹ) :D

bocun
19-02-2011, 02:40 PM
Báo cáo các bác, em đau đúng 1 tháng mới khỏi. Không phải chỉ 4 ngày đắp thuốc như mình nghĩ. Kaka. Bây giờ ra sân thấy tự tin hơn hẳn, không giống như lúc đau, chỉ đứng 1 chỗ, đánh thua cả mấy cu em mới tập. Chúc bác nào đau gót giống em mau khỏi.

hien83tn
27-05-2011, 10:26 PM
Báo cáo các bác, em đau đúng 1 tháng mới khỏi. Không phải chỉ 4 ngày đắp thuốc như mình nghĩ. Kaka. Bây giờ ra sân thấy tự tin hơn hẳn, không giống như lúc đau, chỉ đứng 1 chỗ, đánh thua cả mấy cu em mới tập. Chúc bác nào đau gót giống em mau khỏi.
bác làm cách nào mà khỏi dc hay quá vậy

khanhtl1
28-05-2011, 12:03 AM
Cân là từ hán, kê cân là gân con gà, chính vì diễn giải khẩu lệnh gác này mà Dương Tu đã bị Tào Tháo chém ở Hán Trung (nguồn Tam Quốc Chí - La Quán Trung). Từ Việt gọi là Gân. Lunggo để ý nhé.

Chà,

Tam Quốc Diễn Nghĩa mới của La Quán Trung nhé Bác. Tam Quốc Chí là của Trần Thọ.

hưnghanaka
28-05-2011, 02:28 PM
Cảm ơn bác chủ thớt, đọc xong bài em thấy giống em quá, sáng mai ngủ dậy bước xuống thấy gót chân hơi đau. Phải cẩn thận mới được.

rexguns
11-07-2011, 11:06 AM
Món này bị dai dẳng quá, em bị mà vẫn chưa khỏi hẳn. Hồi trước đi đá bóng ham hố đang chạy ngang quay người 90 sút thế là hự gan bàn chân sưng vù, chắc bị dãn gân gót.
Về cũng đắp thuốc nam tĩnh dưỡng 1 thời gian thì hết đau, nhưng dạo này thể thao liên tục chạy nhiều lại bị hiện tượng là sau khi thi đấu xong thấy đau gót và bắt đầu buổi sáng dậy bước xuống giường cũng bị đau.

Cái này chắc phải nghỉ ngơi và đắp thêm thuốc 1 thời gian mất huhu.

NGUYEN THI THANH HONG
11-07-2011, 11:44 AM
Lúc trước đây mình đã từng bị đau gót dai dẳng như các bạn nhưng không hết hẳn, sáng dậy bước chân xuống giường là bị nhói đau ngay điều trị thuốc tây cũng không hết. Rồi cơ duyên may đến trong một lần đi chùa mình có gặp một nhà sư già, trong câu chuyện hỏi thăm sức khỏe qua lại thì nhà sư hướng dẫn mình một loại thực phẩm là sữa đậu nành uống nóng vào buổi sáng sớm nó rất tốt cho đệm gót chân.Về nhà mình áp dụng ngay cách này thì khoảng hơn tháng sau cái gót chân không hề còn đau nhức gì cả.Mãi sau này thi thoảng gặp ai bị đau gót chân mình cũng hướng dẫn cách này họ cũng đều hết đau.

tiendung278
22-07-2011, 08:44 PM
các bác thử áp dụng cách đi 2 tất xem sao
em thấy môn đá cầu, dùng chân chủ yếu ngừoi ta chuyên áp dụng cách này

lovetenniskhoa
23-07-2011, 10:09 PM
e có thấy ở cửa hàng thể thao ở Hàn Thuyên Q1 có ban miếng đệm gót chân bằng silicon , co miếng nguyên bàn chân , thằng bạn e mua di thấy êm và giúp chân vững vàng khi di chuyển lắm mà ko cần phải đi 2 tất, nóng lắm

tuanqnbd
23-07-2011, 10:20 PM
Mình thì kg thấy đau, chỉ thấy rất ngứa bên trong phần ngay gót, kg biết có phải bị bệnh này kg ?

prettyass1201
03-01-2012, 10:07 AM
Lúc trước đây mình đã từng bị đau gót dai dẳng như các bạn nhưng không hết hẳn, sáng dậy bước chân xuống giường là bị nhói đau ngay điều trị thuốc tây cũng không hết. Rồi cơ duyên may đến trong một lần đi chùa mình có gặp một nhà sư già, trong câu chuyện hỏi thăm sức khỏe qua lại thì nhà sư hướng dẫn mình một loại thực phẩm là sữa đậu nành uống nóng vào buổi sáng sớm nó rất tốt cho đệm gót chân.Về nhà mình áp dụng ngay cách này thì khoảng hơn tháng sau cái gót chân không hề còn đau nhức gì cả.Mãi sau này thi thoảng gặp ai bị đau gót chân mình cũng hướng dẫn cách này họ cũng đều hết đau.

Bài của bác tốt cho nữ thôi, chứ em sợ nam mà theo bài này thì lại giảm một số chức năng chính thì hỏng.
Các bác cho em hỏi tí, dạo này em hay bị đau gan bàn chân (chỉ khi oánh tennis), giày thì đi cả giảy cũ lẫn mới đều bị, không biết có phải khởi động chưa hết không.

pluto_planet
03-01-2012, 11:03 AM
Chủ thớt: Miếng đệm là tốt nhất. Có vài ba loại miếng đệm , loại thường thì chủ yếu là do giày rộng đệm vào, nhưng có 1 vài loại để chữa "bệnh" của chân do chấn thuơng lúc chạy hoặc do mang không đúng loại giày. Bạn tham khào thêm với bác Ngọc Bẹt, thớt giày bên fashion hoặc Tennisware house sẽ thấy nhiều hơn về các đệm này

Ass: Bạn mang giày không đúng thôi. 80% đau dứoi lòng bàn chân (gót hay mu) là do chân mình hơi khác chân "trung bình" nên lực dồn vào 1 chỗ nào đó không có support nên dễ chấn thương thôi. Với lại giày nhái chất lượng không tốt thì không support được đôi chân của bạn thì cũng dễ bị các chấn thuơng này. Các chấn thuơng kiểu như vầy là tiềm ẩn nên không phải 1-2 ngày là thấy, có khi 1 tháng , có khi 1-2 năm sau mới lòi ra do tích tụ. :) Cho tôi biết hiện giờ bạn mang giày gì? bạn làm cái wet test xem chân mình thuộc loại nào, tôi sẽ chỉ thêm.

làm cái "wet test" di, để xem chân thon dài hay vuông, hay dẹt.

http://images.rodale.com/image/rw/wettest1.gif đổ nước vào thau
http://images.rodale.com/image/rw/wettest2.gif nhúng chân vào
http://images.rodale.com/image/rw/wettest3.gif in ra giấy
http://images.rodale.com/image/rw/wettest4.gif chờ 1 tí rồi rút lên xem

cho mình biết bạn thộc loại nào
http://images.rodale.com/image/rw/normalarch.gif http://images.rodale.com/image/rw/flatarch.gif http://images.rodale.com/image/rw/higharch.gif

prettyass1201
04-01-2012, 02:43 AM
@pluto: Em check rồi, chân em thuộc dạng số 2 bác ạ (http://images.rodale.com/image/rw/flatarch.gif)
Hiện em đang đi đôi cũ là nike COURTBALLISTEC 2.3, và đôi mới là Nike Ballistec 3.3 (đợt giảm giá vừa rồi, :D). Cả 2 đôi em đi thì đều thấy chật bề ngang, nhưng chiều dài thì thừa tầm 2cm. Đôi cũ hồi xưa đi chả bao h bị sao cả, giờ đi đôi mới thì lại bị đau ở cả 2 đôi, oánh phải 1-2 trận mới hết. Được cái sau mỗi trận em lại lấy đôi quả bóng ra dẫm lên matxa nên cũng đỡ. Hi vọng đôi mới đi một thời gian phom nó rộng ra là vừa.
PS: đọc bài phân biệt giày fake của bác hay quá, bác có bài nào phân biệt Nike Ballistec 3.3 ko, em mua trên Parkson nhưng về mấy thằng bạn cứ bảo trông như hàng fake mới đau chứ, hix.

pluto_planet
19-01-2012, 03:40 PM
Chân em số 1 đi Nike thì tuyệt. Chân số 2 thì bạn đi addidas sẽ ngon hơn là Nike :) nhưng bù lại hơi bị nặng. Bạn đi thử Adizero chưa, nó giữ form chân của Das nhưng nhẹ như Nike, nhẹ hơn Barricade. Thi dizero sẽ ok hơn. Thêm 1 cái chọn lựa hay nhất hiện giờ nữa là Barricade 7, độ ôm chân số 2 rất tốt nhưng nhẹ như Nike vậy. Nó nhẹ hơn nhiều so với các dòng trước nên bác sẽ không bị lật cổ chân.

caoquangthai
20-01-2012, 10:33 AM
chao ban,
minh danh tennis da lau, co chut it kinh nghiem y khoa nua. co the ban da bi chan thuong got chan roi, nguyen nhan do chon giay khong phu hop, su dung lau ngay nen chan thuong dan dan co the viem gan got do chan tu thuong the thao hoac la ban hoat dong the thao qua tai, qua suc lau ngay nen got chan qua tai. trieu chung la sau khi danh xong ve nha nghi ngoi cam giac dau o got chan, nhat la sau khi ngu day. ban nen di kham bs chuyen khoa chan thuong de co cach dieu tri phu hop. tat nhien co loi khuyen la nghi ngoi. ma minh lai thich danh tennis nua nen viec nay xem ra kho thuc hien day.
rieng minh thi da va dang bi chan thuong roi va dieu tri cung keo dai nhung hieu qua khong cao vi minh danh the thao lien tuc voi cuong do cao nua. hien tai minh chon loai giay NIKE BL 3.3. Hieu qua ro ret, minh co the danh 3- 6 tran ma sau do it cam giac dau got nua roi. luc dau khi su dung giay nay minh ko thich vi no dau chan khi danh banh, nhung doc ky lai cau tao tren tenniswarehuose thi nen su dung dung, nghia la ban khong can phai siet chat day giay nhu nhung loai khac ma chi siet nhe vua du thoi. giay nike bl 3.3 co thiet ke om chan o ben trong tot lam, nen co the giup cho cu dong got chan nhe nhang. minh ko quang cao cho NIKE nhung se la lua chon tot cho nhung nguoi chan thuong got chan, nhat la dong BL3.3, 3.4 . VAI LOI KHUYEN CHO BAN, CHUC MAU KHOE DE RA SAN LIEN TUC.

prettyass1201
24-01-2012, 09:44 AM
Chân em số 1 đi Nike thì tuyệt. Chân số 2 thì bạn đi addidas sẽ ngon hơn là Nike :) nhưng bù lại hơi bị nặng. Bạn đi thử Adizero chưa, nó giữ form chân của Das nhưng nhẹ như Nike, nhẹ hơn Barricade. Thi dizero sẽ ok hơn. Thêm 1 cái chọn lựa hay nhất hiện giờ nữa là Barricade 7, độ ôm chân số 2 rất tốt nhưng nhẹ như Nike vậy. Nó nhẹ hơn nhiều so với các dòng trước nên bác sẽ không bị lật cổ chân.

Hi, hồi xưa thì E cũng ko làm mấy cái test này, căn bản đợt trước có đôi 1.3 đi thấy ổn lắm, ko bị đau. Đợt này tín nhiệm làm thêm đôi 3.3 nữa thì bị đau chân, mới đọc mấy cái review và introduction về đôi Nike 3.3 này. Thôi em gọt chân đi tạm rồi cuối năm sell off làm đôi Das vậy, hix.

manpro
07-08-2012, 03:54 PM
May quá đọc được bài của bs, e bị gần 2 tháng rối toàn dán salonpas