PDA

View Full Version : Chip nóng quá, máy tự khởi động lại, ai giúp em với!!!

teppi
14-07-2010, 12:46 AM
Chào bạn! Vấn đề máy tính của bạn nằn ở Fan tản nhiệt, do lâu ngày bụi bẩn (không vệ sinh) có thể tốc độ quay của Fan đã giảm không đủ sức tản nhiệt. Bạn nên đem ra cửa hàng Tin học nhờ họ kiểm tra, vệ sinh. Nếu được nên thay Fan và khi gắn Fan nên nhờ họ chích 1 ít silicon thì rất tốt. Đừng để lợn bị dịch tai xanh nhé bạn. hehe.....
Thân ái.
Vâng, tình hình đúng là ở cái quạt ạ.
Hôm nay e đã mua keo tản nhiệt về bôi cho chip và quạt, nhưng công nhận khó bôi quá. Hic hic, cũng tại em lười bê máy đi .
Kết quả,hì hục mãi thì giờ nó cũng tạm lên 1 tí, k biết bg sẽ...tắt... nhưng chip bẩn be bét keo tản nhiệt+ quạt tản nhiệt cho chip rụng mất gần hết chân, đang phải để case nghiêng nghiêng cho khỏi rụng ra, hic hic...
Có lẽ mai e phải đi mua cái quạt chip khác, chắc là ok các bác n hỉ? hi vọng k max quá, vì con máy của em cũng lâu lắm rồi, hic hic...
To Bim bim: đừng trù ẻo em thế, thay main thì mua máy khác c ho rồi...huhuhuhhuhu...:((:((:((:((:((:((:((

lungo_123456
14-07-2010, 01:48 AM
Da bao la goi cuc da vao tui nilong kin loai co khoa keo ap vao chip la do ngay=))

teppi
15-07-2010, 01:08 PM
Hehe, em sửa được máy rồi...........hurrrrrrrraaaaaaa...cho em sướng cái...hehehe...
Cuối cùng, không thể chữa được cái quạt với mấy chân bị gãy, e đã phi đi mua 1 em quạt Cooler Master...hehe, nghe tên hãng thì oai nhưng mà không đắt lắm, 200k.
Về nhà, lắp vào...vẫn khó, em thấy bọn quạt chip này thiết kế chuối kinh dị, hì hục lắp mãi nó mới chắc được( e phải tháo hẳn main ra). Kết quả, bật máy lên, chip còn có 31 độ, happy kinh dị.......

teppi
15-07-2010, 02:43 PM
Cái desktop của em, mấy hôm nay, nó cứ dùng được 1 lúc là lại khởi động lại, bực ghê. Không hiểu tại sao.
Nãy em để ý, thì thấy cái phần báo nhiệt độ chip, sau khi vừa tắt đi bật lên, nó báo 76 độ C. Sau khi e để 1 lúc bật lên chỉ còn 53 độ==> em nghi chip bị nóng quá nên nó tự tắt đi.
Bác nào có cách khắc phục giúp em với ạ??? :((:((:((
Máy em trước giờ dùng vẫn bình thường không sao. Bây giờ ngồi điều hòa nó cũng tự tắt đi, bực quá. Hay tại e mới cài thêm mấy ứng dụng vào, nên nó quá tải ạ ( Desktop lởm của em cũng dùng lâu rùi, hic hic):((:((:((
Thanks các bác.~o)~o)~o)

Takayama
15-07-2010, 03:07 PM
Cái desktop của em, mấy hôm nay, nó cứ dùng được 1 lúc là lại khởi động lại, bực ghê. Không hiểu tại sao.
Nãy em để ý, thì thấy cái phần báo nhiệt độ chip, sau khi vừa tắt đi bật lên, nó báo 76 độ C. Sau khi e để 1 lúc bật lên chỉ còn 53 độ==> em nghi chip bị nóng quá nên nó tự tắt đi.
Bác nào có cách khắc phục giúp em với ạ??? :((:((:((
Máy em trước giờ dùng vẫn bình thường không sao. Bây giờ ngồi điều hòa nó cũng tự tắt đi, bực quá. Hay tại e mới cài thêm mấy ứng dụng vào, nên nó quá tải ạ ( Desktop lởm của em cũng dùng lâu rùi, hic hic):((:((:((
Thanks các bác.~o)~o)~o)
~o)Ngu ý: Bác mới cài thêm ứng dụng mà bị thì chắc là bị "chỏi" rồi hoặc bị dính virus. Bác làm thử theo thứ tự: quét virus -> gỡ bỏ từng ứng dụng mới cài -> có lẽ tìm ra nguyên nhân!*-:)

hungkhong265
15-07-2010, 03:20 PM
Lắng nghe thử quạt CPU còn chạy ko

teppi
15-07-2010, 03:23 PM
Cảm ơn bác Hungkhong và bác Katamamaabc..(tên bác khó quá)..em đang thử quét Virus. Quạt Chip vẫn chạy bác Hung ạ.

nuvitu
15-07-2010, 03:25 PM
phương pháp lắng nghe tỏ ra hiệu quả đấy :))

sltr1234
15-07-2010, 04:13 PM
Em nghĩ bác nên thay quạt cho CPU, có thể lâu ngày quạt cũ không còn hiệu quả nữa
Bác cũng nên vệ sinh cho case của máy cho thông thoáng, giúp máy tản nhiệt tốt. CPU nóng quá là sẽ tự động reboot đó

lqtuan
15-07-2010, 04:56 PM
Có 3 vấn đề cần làm :

1- Ra hàng mua ngay 1 tuýp keo tản nhiệt ( 30 khìn ) , về tháo Chip ra bôi vào kèm theo vệ sinh quạt CPU .
2- Tháo RAM ra vệ sinh các chân cắm cho sạch sẽ rồi cắm lại ( lỏng chân RAM hoặc RAM die ( hy vọng ko phải ) cũng dẫn đến hiện tượng khởi động lại )
3- Nếu các trường hợp trên vẫn không khắc phục hết thì đập Win đi cài lại .

teppi
15-07-2010, 05:43 PM
Có 3 vấn đề cần làm :

1- Ra hàng mua ngay 1 tuýp keo tản nhiệt ( 30 khìn ) , về tháo Chip ra bôi vào kèm theo vệ sinh quạt CPU .
2- Tháo RAM ra vệ sinh các chân cắm cho sạch sẽ rồi cắm lại ( lỏng chân RAM hoặc RAM die ( hy vọng ko phải ) cũng dẫn đến hiện tượng khởi động lại )
Tình hình, máy em bị hết keo và quạt chip bẩn quá. E vừa tháo ra, lao được cái quạt và " lưới tản nhiệt" của quạt. Thì....lắp vào vẫn không được, do ...hết sạch keo hay sao ý, nó cứ bật lên xong lại tắt đi, báo chip > 75 độ. Chắc chiều đi mua tí keo về bôi thử xem thế nào. Chỉ sợ chữa lợn lành thành lợn què, hic hic. Quạt chíp sao khó lắp thế cơ chứ.
Lúc nãy, e còn làm rơi chip 1 phát, may mà chưa sao. hic hic. Giờ e đang phải đi dùng ké laptop, hic hic.

jacku
15-07-2010, 05:51 PM
Có 3 vấn đề cần làm :

1 - Bác kiếm phần mềm để đo nhiệt độ chip, HDD, ram... (em đang dùng Everest, nhưng nó không free nên không tiện share ở đây. Bác thích thì pm em gửi cho bác. Nếu các chỉ số trên ~ 5x độ C là ok.

2 - Nếu bác không phải dân phần cứng, em tuyệt đối khuyên đừng mở laptop ra bôi keo. Với laptop thì việc tìm được chip nằm đâu không đơn giản như desktop, đôi khi tìm được thì lại phải tháo tung hết ra cho nên khá nguy hiểm nếu bác ko phải dân trong nghề :).

3 - Với các laptop có tuổi đời >= 2 năm, nên sử dụng đế tản nhiệt ngoài, chú ý khi mua đế tản nhiệt thì chọn dòng tốt tốt 1 chút (cooler master chẳng hạn), đừng mua mấy cái vài chục K mà phí tiền bác ạ.

Nếu bác cần tư vấn thêm thì pm em nick yahoo: jacku174.

Ui dời em đọc nhầm thế nào thành laptop :(, sorry spam

bimbim
15-07-2010, 06:18 PM
Thay Main đê.! vài e tụ nổ đít rồi,ko tin chú tháo máy ra mà xem

hoangtuquay123
15-07-2010, 07:27 PM
bác mua cái làm mát = nước ý,màu mè lại có đèn đẹp phết.,trước e cắm chuột võ lâm để chục acc cả tháng chả sao

FedNad
16-07-2010, 01:01 AM
Tình hình, máy em bị hết keo và quạt chip bẩn quá. E vừa tháo ra, lao được cái quạt và " lưới tản nhiệt" của quạt. Thì....lắp vào vẫn không được, do ...hết sạch keo hay sao ý, nó cứ bật lên xong lại tắt đi, báo chip > 75 độ. Chắc chiều đi mua tí keo về bôi thử xem thế nào. Chỉ sợ chữa lợn lành thành lợn què, hic hic. Quạt chíp sao khó lắp thế cơ chứ.
Lúc nãy, e còn làm rơi chip 1 phát, may mà chưa sao. hic hic. Giờ e đang phải đi dùng ké laptop, hic hic.

Chào bạn! Vấn đề máy tính của bạn nằn ở Fan tản nhiệt, do lâu ngày bụi bẩn (không vệ sinh) có thể tốc độ quay của Fan đã giảm không đủ sức tản nhiệt. Bạn nên đem ra cửa hàng Tin học nhờ họ kiểm tra, vệ sinh. Nếu được nên thay Fan và khi gắn Fan nên nhờ họ chích 1 ít silicon thì rất tốt. Đừng để lợn bị dịch tai xanh nhé bạn. hehe.....
Thân ái.

FedNad
16-07-2010, 03:32 AM
Hehe, em sửa được máy rồi...........hurrrrrrrraaaaaaa...cho em sướng cái...hehehe...
Cuối cùng, không thể chữa được cái quạt với mấy chân bị gãy, e đã phi đi mua 1 em quạt Cooler Master...hehe, nghe tên hãng thì oai nhưng mà không đắt lắm, 200k.
Về nhà, lắp vào...vẫn khó, em thấy bọn quạt chip này thiết kế chuối kinh dị, hì hục lắp mãi nó mới chắc được( e phải tháo hẳn main ra). Kết quả, bật máy lên, chip còn có 31 độ, happy kinh dị.......

Chúc mừng bạn. Bạn nên vệ sinh sạch keo trên CPU rồi chích 1 ít silicon lên nhân ở giữa CPU (nhiệt độ sẽ tốt hơn). Sau đó gắn Fan cẩn thận là yên tâm dùng.