PDA

View Full Version : Gosen xoắn - tốt, lởm, quá tốt...?????????????

kernelvn
22-06-2009, 02:20 PM
Đánh thử Gosen xoắn vợt của Coca thấy bám ghê, spin rất dễ. Có vẻ ổn. Bác nào chơi dây này rồi cho vài dòng cảm nhận cái nhỉ? Độ bền của nó ra sao ạ vì vợt của em 16x18 không cẩn thận đứt dây như chơi...

Giá rổ thế nào nữa ạ?

cocacola
22-06-2009, 02:29 PM
Em chẳng \"cảm nhận\" mãi rồi k thì hỏi dây anh căng làm cái giề hê hê (đùa chứ, đây là dòng thép đầu tiên em đánh đến tận giờ muốn thử dòng thép các hãng khác xem sao). Dây này thì vô tư không lo đứt đâu, tầm 3-4tháng đánh kiểu Nadal mới đứt. Giá 90-100K tùy hàng.

Chú ý căng giảm đi 2-3kg vì nếu không đánh rất cứng và dễ chấn thương tay:)

Đánh giá : Được (tùy các bác xếp vào loại gì)

kernelvn
22-06-2009, 02:36 PM
Dạo này đánh chán quá đang muốn đổ tại dây :(.

Em thấy giật lên cái nó vọt ra sau hàng rào luôn khoái quá bình thường vợt cũ dây cũ khó có thể làm đc vậy, không biết là do vợt hay là do dây thôi. Yêu 6.1 lắm không muốn có thêm bồ bịch nào khác cạ hic hic nên cứ cải thiện bản thân mình và thử dây mới cho nó có không khí trước đã vậy. Coi như mua cho em ý cái váy mới sexy hơn :D :P

thangufo
22-06-2009, 02:42 PM
Dây này em đánh 1 lần rồi, đánh đúng 1 tuần thì đứt. Đánh loại Gosen bình thường (loại trong như dây cước) em thấy phê hơn

kernelvn
22-06-2009, 02:47 PM
Một bác chê và 1 bác khen. Vụ đứt dây cũng cần phải soi thêm cái nhể

Simon
22-06-2009, 02:58 PM
Em dùng dây Gosen xoắn 2 tháng là bắt đầu thấy khô, muốn thay dây, cố thêm vài tuần là đứt dần từng sợi xoắn nhỏ. Hiện tại đang dùng dây pro hurricane tour thì thấy bền hơn, độ đàn hồi nhiều hơn chút nên giao bóng và bắt lưới sướng hơn. Tuy nhiên cảm nhận là dây Gosen xoắn cho độ xoáy tốt hơn mà độ đàn hồi cũng tạm được, hồi chơi dây này em bỏ nhỏ được khá nhiều quả ăn điểm trực tiếp.

kernelvn
22-06-2009, 03:01 PM
Tính em thì cứ thích hí hoáy cứ khoảng 1,5 tháng dây nào em cũng bỏ đi thay dây mới nên độ bền ổn định được chừng đó thời gian là ok roài.

Hèm hèm bác nào cho em thêm tí ý kiến nhỉ?

thangtran
22-06-2009, 03:31 PM
Oh, tom lai la nen dung day nao day?

kskhanh
22-06-2009, 08:47 PM
Tớ thường sử dụng dây Gosen trong ( trong như dây cước ấy ) đánh topspin rất hay, đánh hoài chả thấy đứt ( 2 tháng : 1 tuần chơi 5 buổi) :woohoo:

kernelvn
22-06-2009, 09:30 PM
Em vừa đi thay Gosen xoắn cho con 6.1 của em, mai sẽ test với bác RobinNguyen ke ke

Dây Gosen trong em cũng đánh rồi, không hiểu sao em đánh dây đấy đc khoảng hơn 10 ngày là xộc xà xộc xệch dão hết cả ra nhìn mất cảm tình lắm. Đánh thì cũng tàm tạm nhưng như em nói ở trên kô đc giữ form lắm (mặc dù đánh chả đứt đc)

kernelvn
22-06-2009, 09:31 PM
Coca ơi a căng hết 110k ở Tuấn Sport Lê Hồng Phong :(

E căng ở đâu mà 90k zậy?

cocacola
22-06-2009, 09:51 PM
Anh đã đi căng rồi à nhanh thế. Đợt trước em căng ở 17 phố Huế ấy có 90k, vừa rồi đúng là căng ở Tuấn Dũng nó đắt (anh nói em mới nhớ), lại còn trò thêm cái quấn cán 10k.

kskhanh
22-06-2009, 09:54 PM
dây Gosen trong dây rất trơn nên khi đánh mạnh, dây bị lệch sẽ tự trả lại vị trí củ

kernelvn
22-06-2009, 10:13 PM
Em biết cái Gonsen đấy rồi, căng vài lần rồi mà. Lúc đầu thì cũng ngon ngon như anh nói nhưng không giữ đc form, zão ra xộc xệch... nhưng nhìn các bác khác chơi em chả thấy bị sao cả (vợt fanbi vẫn ngon, thangufo cũng thế nhìn mà thèm..) Chả hiểu vấn đề gì...

Turbo
22-06-2009, 11:25 PM
Em chưa dùng dây này bao giờ nên tò mò tí. Gosen xoắn các bác căng bao nhiêu kg ạ? Với lại các bác căng cả dây dọc và dây ngang đều cùng loại và cùng kg ạh?

kernelvn
22-06-2009, 11:48 PM
Em hôm nay căng 25, dây này là thép 1 sợi thôi bác ạ, màu trắng đục cũng đẹp phết

Perov
23-06-2009, 12:20 AM
Vừa xem Welembdon vừa tư vấn nghề nghiệp à kernel, Gosen có tất cả 4 loại. Loại soắn này dánh khá đi bóng, nhưng mà ông nào tay khỏe thì cho là hay bị dão, đánh hay đứt. Nếu em đang trên giai đoạn thay dây như thay áo thì em cứ thử ra 61 Ng Công Hoan gặp Trung, đ/c này cũng thuộc hàng Pro chuyên pha chế các loại dây, máy căng cũng xịn, nhờ nó tư vấn xem nên căng thể loại nào cho phù hợp với vợ của e nhá.

kskhanh
23-06-2009, 06:10 AM
mình dùng Wilson Hammer 6.2 mặt 110 căng Gosen 27kg (lúc trước còn khoẻ thì đan toàn 28)

kensy
23-06-2009, 08:58 AM
kernelvn wrote:
Coca ơi a căng hết 110k ở Tuấn Sport Lê Hồng Phong :(

E căng ở đâu mà 90k zậy?
Hầu hết các hàng đều căng từ 90 - 100k thôi bác
theo em biết và đã từng căng thì ở cuối trần hưng đạo (hình như là đại lý ủy quyền của head hay j đó) và 17 phố huế (tiến hoàng tử) căng là ok
Hiện em cũng đang đánh lưới gosen xoắn màu trắng đục như thế cảm giác bóng tốt,bám bóng nhưng chỉ nên căng trung bình + - thôi ko nên căng quá đặc biệt với cây 6.1 như của bác.đánh lưới này cũng khoảng 1-1.5 tháng là đứt thôi,nhưg khi thấy có dấu hiện thì nên thay.em đánh lưới này từ hồi mới chơi tới h tầm 6 tháng mà thay mất 4 lần lưới rồi :cheer:

Simon
23-06-2009, 09:22 AM
Cùng một loại dây thì các bác căng dây 28kg sẽ cảm giác nó bền và ít bị xô là đúng rồi. Còn các bác căng dây 25kg sẽ thấy nó dễ bị xô hơn và kém bền hơn. Kernel căng dây Gosen xoắn 25kg mà đánh cũng khá nhiều thì mình đoán tầm 1 tháng rưỡi là thấy dây khô, muốn đi thay đấy.

kernelvn
23-06-2009, 09:57 AM
Em expect là 1,5 month thôi. Cứ thấy nó xù lông là đi thay các bác nhỉ :)

Đang trong giai đoạn lấy hình thức bù nội dung mà :D. Hi vọng là khoảng 2 năm nữa cứ dây nào bền là tương vì dây nào oánh cũng hay cả ke ke :D

kskhanh
23-06-2009, 04:24 PM
Kernelvn có cái hình avatar giống cs Hoàng Bách của AC&M nhỉ ?:lol:

kernelvn
23-06-2009, 07:06 PM
Oạch, em nói thật là ghét nhất đồng chí đấy đấy. Mà mắt nó một mí, em 2 mí rõ ràng, nói túm lại là mình ngon hơn là cái chắc :D

kensy
23-06-2009, 10:00 PM
điển hình là bác kskhanh căng dây tới 27kg bảo sao đánh ko nổi :D với từng loại dây hay vợt đều có độ căng dây khác nhau mà

bachikho
25-06-2009, 08:09 AM
kskhanh wrote:
dây Gosen trong dây rất trơn nên khi đánh mạnh, dây bị lệch sẽ tự trả lại vị trí củ
cái này có lẽ bác nhầm, Gosen trong cực kỳ xô (phải căng thật cứng thì mới đỡ xô) trong khi Gosen xoắn KO HỀ xô (tui căng có 23kg)!

kernelvn
25-06-2009, 09:39 AM
Em cũng công nhận Gosen xô, nhưng không đến nỗi cực kỳ :D.

Tuy nhiên lúc mới căng thì ok nhưng nó hay xô khi bị dão. Trông \"tởn\" lém vì màu trắng trong veo lúc đầu bị biến thành đục đục do chà xát nhiều vào nhau

The Great
25-06-2009, 11:16 AM
:P em là em gợi ý các bác thử dùng dây Luxilon Big Bang Alu Power Rough ý. Dây này Fed đang căng cho dây ngang cùng với natural gut. Natural gut thì tốn rồi nên là ta cứ căng alu power rough cho cả dọc và ngang. Gía khoảng 200k :s

Em thấy dây này rất bền (oánh chắc fải vài tháng, nửa năm), không xô (không giống prince xoắn, go xoắn, intelli tour của head v.v..). Dây này căng khoảng 23 - 25.5 kg thì đẹp.

Em căng ở tuấn fương ở trịnh hòai đức (gần cạnh tuyết nhung sport nhưng ở tuyết nhung hình như ko có dây này), các bác oánh thử xem. B)

Không hay các bác đừng mắng em nhé :P

PS: em từng đánh mấy dây prince, go, intelli. .. hôm đầu thì đánh rất hay, đến hôm thứ 2 là xô luôn, híc đoa được 2,3 đường là lưới vợt nó ngoác hết cả ra --> hỏng bóng. híc, e căng mấy dây kia xong 1 tuần sau là fải đi cắt ngay :(

@ má mì: bác thử dây này xem, em bảo đảm với bác là ... siêu bền :laugh: ko fải chờ 2 năm đâu bác ạ :laugh:

leftyguy
03-07-2009, 04:13 PM
CHÀO BẠN!

DÂY GOSEN XOẮN:

ƯU ĐIỂM: ĐÁNH RẤT BÁM BÓNG, ĐỘ NẢY CAO, TƯƠNG ĐỐI BỀN. THÍCH HỢP VỚI CÁC BẠN THÍCH ĐÁNH NHIỀU XOÁY (ĐÁNH TOP SPIN VÀ UNDER SPIN ĐỀU OK!)

NHƯỢC ĐIỂM: DO ĐƯỢC KHUYẾN CÁO CĂNG DÂY VỚI LỰC CĂNG 45 - 55 LBS (20 - 25 KG) NÊN THÍCH HỢP VỚI CÁC BẠN THÍCH OÁNH DÂY CHÙNG. KHÓ CĂNG ĐƯỢC CÁC VỢT OVER SIZE (ĐÒI HỎI LỰC CĂNG LỚN), NẾU CỐ CĂNG VỚI LỰC CĂNG >25KG THÌ NHANH ĐỨT VÀ ĐÁNH BANH KÉM ỔN ĐỊNH.

KHẮC PHỤC:
THEO KINH NGHIỆM CUẢ BẢN THÂN TÔI THÌ NÊN CĂNG HYBRID (2 LOẠI DÂY)
CĂNG DỌC GOSEN XOẮN 23,5-24KG (52-53LBS); DÂY NGANG CĂNG GOSEN TRONG (TĂNG THÊM 1KG OR 2LBS SO VỚI DÂY DỌC)24,5-25KG (54-55LBS)
DÂY SẼ KHÔNG BỊ XÔ, LẠI RẺ TIỀN HƠN (80K) LÀ CĂNG TOÀN BỘ VỢT BẰNG DÂY GOSEN XOẮN (110K). TÔI CHƠI KHOẢNG 4-6 TUẦN (TUẦN 3 BUỔI)THÌ ĐỨT DÂY

SẮP TỚI SẼ THỬ CĂNG DỌC GOSEN TRONG 25-26KG; NGANG GOSEN XOẮN 23,5-24,5KG. DO CHUYỂN TỪ CÂY VỢT SIZE NHỎ (MP) SANG CÂY SIZE TO (OS).

BẠN THỬ DÙNG XEM NHÉ.

THÂN./.

leftyguy
03-07-2009, 04:36 PM
ẶC!!! ẶC!!!

BÁC THE GREAT NÀY KHOẺ QUÁ CHƠI NGUYÊN DÂY LUXILON BB ROUGH.

TÔI ĐÃ TỪNG DÙNG THỬ DÂY NÀY (LXL BB R 16L)NHƯNG KHÔNG TẢI NỔI DO DÂY NÀY CỨNG LẮM, TÔI OÁNH TOP SPIN NHIỀU CHẲNG THẤY CÓ EFFECT GÌ CẢ. DUY NHẤT CÚ SERVE THẤY HAY HƠN - TÔI THỬ CĂNG CẢ VỢT LXL BB ROUGH 23KG CHO CÂY VỢT WILSON K6.1 95\", 332GR. ĐÁNH KHÔNG XOÁY VÀ MẤT HẾT CÁC QUẢ KHÉO, OÁNH NHẸ HOẶC DROP SHOT HỎNG HẾT. THỬ CĂNG HYBRID DỌC LXL BB ROUGH 23KG, NGANG GOSEN TRONG 23KG CÓ KHÁ HƠN CHÚT NHƯNG KHÓ TẠO XOÁY (CẢM TƯỞNG MẶT VỢT CỨNG NHƯ GỖ, KHÔNG BÁM XOÁY). THỬ LẦN CHÓT CĂNG HYBRID DỌC LXL BB ROUGH 23KG, NGANG GOSEN XOẮN 23KG CÓ KHÁ HƠN CHÚT (ĐÁNH HƠI CÓ XOÁY, NHƯNG LẠI CHÓNG ĐỨT DÂY; DÂY LXL BỊ MÀI RẤT NHANH, DÂY NGANG ĐỨT TRƯỚC THẾ MỚI ĐAU!)

TÔI NGHĨ LÀ DÒNG NÀY DÀNH CHO DÂN PRO (DÙNG LỰC ĐỂ TẠO XOÁY). KHOẺ CỠ RF CŨNG CHỈ CĂNG LXL DÂY NGANG VỚI LỰC CĂNG NHỎ KINH NGƯỜI (20-21KG TUỲ MẶT SÂN). NADAL MÀ DÙNG DÂY NÀY CHẮC ĐI VIỆN SỚM! HEHEHE!!!

KHUYẾN CÁO CĂNG DÂY NÀY NÊN GIẢM 10% LỰC CĂNG SO VỚI ĐỘ CĂNG CUẢ DÂY MÀ CÁC BÁC VẪN CHƠI.
BÁC NÀO ĐÁNH BÓNG FLAT THÌ NÊN CÂN NHẮC.

THÂN./.

kernelvn
04-07-2009, 12:33 AM
Bác leftyguy có nhiều kinh nghiệm hay quá, em đang căng Gosen xoắn 25kg lần sau sẽ thử với 23,5 xem sao cho nó tăng power. Em cũng hơi phân vân vì con Wilson 6.1 K95 của em dây 16x18 không biết căng trùng vậy có bị ảnh hưởng nhiều đến control không, đánh cây Wilson 6.1 K95 team dây 18x20 hoặc cây 300 của Dunlop thấy lái bóng có vẻ dễ hơn hay là mình bị cảm giác nhỉ... Bác nào cho em mấy lời vàng ngọc về vụ căng dây chùng nhé!

À mà bác Leftyguy cố gắng viết chữ thường nhé, chữ hoa đọc đau mắt quá :)

The Great
04-07-2009, 07:45 AM
leftyguy wrote:
ẶC!!! ẶC!!!

BÁC THE GREAT NÀY KHOẺ QUÁ CHƠI NGUYÊN DÂY LUXILON BB ROUGH.

TÔI ĐÃ TỪNG DÙNG THỬ DÂY NÀY (LXL BB R 16L)NHƯNG KHÔNG TẢI NỔI DO DÂY NÀY CỨNG LẮM, TÔI OÁNH TOP SPIN NHIỀU CHẲNG THẤY CÓ EFFECT GÌ CẢ. DUY NHẤT CÚ SERVE THẤY HAY HƠN - TÔI THỬ CĂNG CẢ VỢT LXL BB ROUGH 23KG CHO CÂY VỢT WILSON K6.1 95\", 332GR. ĐÁNH KHÔNG XOÁY VÀ MẤT HẾT CÁC QUẢ KHÉO, OÁNH NHẸ HOẶC DROP SHOT HỎNG HẾT. THỬ CĂNG HYBRID DỌC LXL BB ROUGH 23KG, NGANG GOSEN TRONG 23KG CÓ KHÁ HƠN CHÚT NHƯNG KHÓ TẠO XOÁY (CẢM TƯỞNG MẶT VỢT CỨNG NHƯ GỖ, KHÔNG BÁM XOÁY). THỬ LẦN CHÓT CĂNG HYBRID DỌC LXL BB ROUGH 23KG, NGANG GOSEN XOẮN 23KG CÓ KHÁ HƠN CHÚT (ĐÁNH HƠI CÓ XOÁY, NHƯNG LẠI CHÓNG ĐỨT DÂY; DÂY LXL BỊ MÀI RẤT NHANH, DÂY NGANG ĐỨT TRƯỚC THẾ MỚI ĐAU!)

TÔI NGHĨ LÀ DÒNG NÀY DÀNH CHO DÂN PRO (DÙNG LỰC ĐỂ TẠO XOÁY). KHOẺ CỠ RF CŨNG CHỈ CĂNG LXL DÂY NGANG VỚI LỰC CĂNG NHỎ KINH NGƯỜI (20-21KG TUỲ MẶT SÂN). NADAL MÀ DÙNG DÂY NÀY CHẮC ĐI VIỆN SỚM! HEHEHE!!!

KHUYẾN CÁO CĂNG DÂY NÀY NÊN GIẢM 10% LỰC CĂNG SO VỚI ĐỘ CĂNG CUẢ DÂY MÀ CÁC BÁC VẪN CHƠI.
BÁC NÀO ĐÁNH BÓNG FLAT THÌ NÊN CÂN NHẮC.

THÂN./.

Hehe,công nhận với bác là lúc mới đánh em có cảm giác dây này khá cứng, đánh vào bóng nó cứ bẹt bẹt mà không có cảm giác bóng vào vợt mấy. Em cũng đã lường trước nên chỉ căng 25 kg thôi. Tuy nhiên, đánh 1 thời gian thì em thấy là nếu vận tốc đầu vợt đủ lớn (mí quả mắm môi mắm lợi oánh ý ạ) thì bóng vẫn ... nổ đôm đốp mà đảm bảo control khá tốt. Đánh quen dây này rồi em trở lại một số dây gosen thì cảm giác bị nảy quá + hơi mất control + hơi rung.

Đúng là đánh LL BB Alu thì có vẻ mình phải dùng lực nhiều. Lúc cắt bóng em cứ phải chém xuống mạnh lắm, như ... băm thịt trên thớ gỗ ý ạ :woohoo:

Vợt của Fed hình như hay căng dao động từ 21 - 25 kg (cơ mờ mặt vợt có 90 thôi, con của em những 100), e mà thửa được con Fed thì sẽ căng thử 22kg xem sao, sợ căng thấp dây hơi xô :lol:

Sáng nay giời mưa mới buồn chứ :(

fanbi
04-07-2009, 03:22 PM
em xin bổ xung một loại dây mới biết HN cũng bán: Kírschbaum Super Smash

http://www.tennis-warehouse.com/descpageAC-SMSH17120.html

dây đánh quá hay, mềm và power.

kskhanh
04-07-2009, 03:48 PM
theo mình thấy, nếu sử dụng loại dây Gosen, đặc biệt là Gosen trong, phải dùng cái miếng chống rung, ko thì khi đánh bóng, cảm giác bóng khi tiếp xúc mặt vợt nó cứ tưng tưng thế nào ấy, ko êm

teppi
04-07-2009, 08:55 PM
kskhanh wrote:
theo mình thấy, nếu sử dụng loại dây Gosen, đặc biệt là Gosen trong, phải dùng cái miếng chống rung, ko thì khi đánh bóng, cảm giác bóng khi tiếp xúc mặt vợt nó cứ tưng tưng thế nào ấy, ko êm
E chưa đánh nhiều vợt,nhưng mà k dùng chống rung,thì đúng là quá rung,đánh tưng tưng ,k thể chịu đc.:side:

ha manh le
07-07-2009, 11:35 PM
fanbi wrote:

Bi cho hỏi ở Hn chỗ nào bán dây này? giá cả thía nào? tớ đi căng thử

bachikho
08-07-2009, 08:37 AM
leftyguy wrote:

NHƯỢC ĐIỂM: DO ĐƯỢC KHUYẾN CÁO CĂNG DÂY VỚI LỰC CĂNG 45 - 55 LBS (20 - 25 KG) NÊN THÍCH HỢP VỚI CÁC BẠN THÍCH OÁNH DÂY CHÙNG.
bác lấy info này ở đâu vậy, cho xin cái link đc ko (nói với tụi bạn cho thuyết phục ấy mà)?

fanbi
08-07-2009, 12:51 PM
ha manh le wrote:
fanbi wrote:

Bi cho hỏi ở Hn chỗ nào bán dây này? giá cả thía nào? tớ đi căng thử

Tiến Prince phố Huế anh à, em cũng không biết bao nhiêu vì hôm lấy vợt họ tặng dây đó luôn

kernelvn
08-07-2009, 12:59 PM
Thấy coca bảo là 90k

xtrader
08-07-2009, 01:28 PM
mình vừa căng gosen xoắn ở Head trần hưng đạo (HN), tận 110k. căng 26k đánh thấy khá ổn.

Thành An Dương
10-07-2009, 01:34 PM
Dây Kírschbaum Super Smash mình thấy có tại T&T Sports 61 Nguyễn công Hoan(gần Đài truyền hình VN- hồ Ngọc Khánh)giá 140.000. Ngoài ra thấy còn nhiều loại lắm mình ko biết hết, Sơ qua có khoảng 30 loại của các hãng.
- Luxilon
- Natural
- Sensation Wilson
- K-Gut 17
- Kírschbaum Compertion
- Kírschbaum P2(power+poly)
Biết vậy thôi vì nghe giới thiệu nhiều loại quá biêng biêng lun!
Căng đại 1 sợi theo tư vấn của ông chủ thấy verygood nhưng hơi đắt 250.000
Nhưng đánh 2 tháng rồi chưa thấy gì vậy cũng ok.nhưng hay nhất là cái máy căng dây y hệt WIMBLEDON 2009. Chưa thấy bao giờ!
http://tt.tennis-warehouse.com/showthread.php?t=225295

kskhanh
11-07-2009, 09:35 PM
mới mua 1 cây Ktour mặt 95, 16x20, đang phân vân giữa dây Gosen trong và Gosen xoắn, bác nào vào tư vấn giúp em nên đan loại dây nào, em oánh backside, topspin ...
Thanks !

kernelvn
11-07-2009, 10:28 PM
Em thấy dây nào cũng đc, nhưng em thiên về xoắn hơn vì nó nẩy hơn, bám bóng mà không bị dão. Mới cả cùng là Gonsen nên chắc là tiền nào của nấy

xtrader
16-07-2009, 03:19 PM
em dùng thử gosen thấy dây trùng nhanh quá, em căng 26kg đánh có 2 buổi đã thấy trùng đi nhiều, ảnh hưởng đến control.

giangtuankiet
07-11-2009, 10:49 AM
Khổ quá. Các bác đánh sai kỹ thuật thì lưới nào chả đứt. Xem bọn chuyên nghiệp nó đánh mạnh thế mà có mấy khi tấy đứt lưới đâu. Tennis tất cả đèu do tay cả. Lưới nào là mình quen và cảm nhận hay ko thôi. Chứ cứ hỏi thé này, biết thế nào mà tư vấn. E giao bóng cũng phải tầm 200 km/h mà đã bị đứt dây bao giờ đâu

teppi
07-11-2009, 11:11 AM
giangtuankiet wrote:
Khổ quá. Các bác đánh sai kỹ thuật thì lưới nào chả đứt. Xem bọn chuyên nghiệp nó đánh mạnh thế mà có mấy khi tấy đứt lưới đâu. Tennis tất cả đèu do tay cả. Lưới nào là mình quen và cảm nhận hay ko thôi. Chứ cứ hỏi thé này, biết thế nào mà tư vấn. E giao bóng cũng phải tầm 200 km/h mà đã bị đứt dây bao giờ đâu
Ối...hic hic...bác nói thật hay đùa đới..hic hic...e nghĩ Minh Quân giao bóng,cũng không đến 200km/h ấy ạ :laugh: hihihi...e hiểu biết nông cạn...có gì bác bỏ quá :P

kutimut
07-11-2009, 11:39 AM
giangtuankiet wrote:

Ặc, bác này chắc tầm cỡ quốc tế đây nên mới giao bóng 200k/h. Sợ quá:laugh:

fanbi
07-11-2009, 01:06 PM
hehe em nghĩ bọn chuyên nghiệp nó đứt dây nhiều đấy bác à, chỉ là trong TV trước khi nó cảm giác sắp đứt là đã thay vợt rồi hehehe

bachikho
07-11-2009, 03:18 PM
giangtuankiet wrote:
E giao bóng cũng phải tầm 200 km/h mà đã bị đứt dây bao giờ đâu
thấy tụi chuyên gia nc ngoài chê tụi pro VN ko ai phát đc >160km/h kia mà?

sonchip
07-11-2009, 06:22 PM
200km/h anh em phải né thật nhanh kẻo hỏng ... đấy

Xmen
07-11-2009, 08:34 PM
200km/h!:blink: Bác cho em xin tí kn để giao bóng mạnh nhé?em thi cứ giao bóng mềm như bún ấynghe bác nói thế em hâm mô quá!:woohoo:

eddie
08-11-2009, 12:44 AM
200km/h :-ss khi nào em đội mũ bảo hiểm, mặc áo chống đạn bác cho em được chiêm ngưỡng quả đấy nhé :whistle: (em đã có bảo hiểm thân thể rồi nên bác cứ yên tâm mà hết mình :blush: )

Rafa
08-11-2009, 10:21 AM
giangtuankiet wrote:

năm nay nhiều bão lắm rồi,gió to,nhà đổ,ng chết......tôi ạ hồn,liên tha liên thiên...

Alan_Hill
08-11-2009, 10:26 AM
giangtuankiet wrote:
Nhà iem bán bún chả, hôm nào mời bác qua đứng chém gió 1 tí cho đỡ phải quạt chả bằng tay nhé.

fanbi
08-11-2009, 03:54 PM
eddie wrote:
200km/h :-ss khi nào em đội mũ bảo hiểm, mặc áo chống đạn bác cho em được chiêm ngưỡng quả đấy nhé :whistle: (em đã có bảo hiểm thân thể rồi nên bác cứ yên tâm mà hết mình :blush: )
:laugh: :laugh: :laugh: :laugh:

tennis runs in our blood
08-11-2009, 05:13 PM
eddie wrote:
hehehe... em giao bóng chỉ độ 99,9km/h thôi, bác có tình nguyện làm bia cho em tập ko ah :woohoo:

swordfish79
09-11-2009, 12:34 AM
Hôm nào mời các bác qua sân nhà em.Em biểu diễn setvit 300km/h cho mà xem,có hôm còn lên gần 400km/h đấy bác tuankiet da ăn nhằm gì :laugh: :laugh: tầm 3h sáng T7 hoặc Cn nhá (tầm đấy sung nhất):laugh: :laugh: :laugh:

khailam
09-11-2009, 11:31 AM
má ơi 200 km/h, anh mà giao bóng chắc em chạy wa ,mặc áo bọc thép , trốn luôn , giangtuankiet chắc là Roddick của VN r`

bachikho
09-11-2009, 01:52 PM
hay là 120km/h nhỉ, khổ viết nhầm mà các bác ném đá ghê quá!

giangtuankiet
16-11-2009, 10:12 AM
CÓ gì mà nhầm. Minh Quân cao được bao nhiêu hả các bác ?

Tennis vấn đề mạnh ko phai do khỏe hay ko mà là do kỹ thuật có đúng hay ko và cách ra lực có chuẩn hay ko ?

Bán nào ko tin thì mời đến giao lưu thôi. Có gì đâu mà phải ném đá. Xin lỗi nhé ! Thể hình là điều cực kì quan trọng trong môn tennis.

giangtuankiet
16-11-2009, 10:17 AM
Xin lỗi các bác nếu các bác nghĩ là chém giớ !

Thể thao nó là tố chất. Minh Quân nó đi theo chuyên nghiêp, chỉ có ăn và tập tennis mà cũng đến thế. Mỗi nguời có con đường đi khác nhau. Nếu Việt nam mà gia đình cso tiềm lực thì cũng ko thiếu tài năng tennis. Mình chỉ chơi nghiệp dư, đánh chắc chẳng hay hơn ai đâu. Nhưng đánh đẹp giống ti vi là được rồi. Có thi đấu giải giếc gì đâu mà hơn thua nhau lảm gì ?

Tennis là do tay mình, ko phải do vọt hay do lưới nên đừng có đổi lý do cho lươi hoặc vợt cả, Nếu đống tác chuẩn thì đánh vợt gì cũng đánh được.

giangtuankiet
16-11-2009, 10:25 AM
Muốn giao bóng tốt thì lên youtube search tựa đề \"Flat Serve\" và \"Kick Serve\" ý. Nó để slow motion nên có thể quan sát rất kĩ động tác. Serve mạnh thì chỉ cần tung bóng sao cho chuẩn và nguời ong thành hình cánh cung lấy lực thôi. Bac nào là dân cầu lông lâu năm chuyển sang thì chắc giao bóng ko phải là khó. Giao bóng trong tennis là động tác khó nhất. Vì khi đi đánh chẳng mấy ai có kiên nhẫn tập cho đến nơi đén chốn mà chỉ máu đánh trận ngay nên thế là bình thường. Thể hình cỡ như Roddic hoặc Murray thì cũng chỉ là bình thường so với người Việt Nam bây giờ nên chẳng có có gì phải sốc cả. Thể hình của tôi chả kém gì bọn đấy cả nên như thế là chuyện bình thường.

Ko làm được thì mới ngạc nhiên, còn làm được rồi thì thế là bình thường.

Chỉ có độ ổn đinh và điểm rơi của giao bóng thì mình ko thể bằng dược chuyên ghiệp thôi vì minh ko có nhiều thơi gian tập như bọn nó. Nó tập cả ngày thì 10 ăn 8. mình tuần vài buồi thì 10 ăn 4 hoặc 10 ăn 5 là tốt rồi. Quan trọng là tennis phải giao bóng chuẩn thì chơi mới thích. Chứ tung quả bóng rồi như ném trứng sang sân thì chơi làm gì. Phí tiền, phí thời gian.

bachikho
16-11-2009, 10:41 AM
quá ngướng mộ, giá mà mình đc như anh ý nhỉ!!!

qtt123456
27-01-2010, 12:03 PM
Vấn đề là Việt Nam có máy đo tốc độ đâu. Chém gió thế nào chả được.:silly:

leftyguy
27-01-2010, 12:11 PM
giangtuankiet wrote:
Muốn giao bóng tốt thì lên youtube search tựa đề \"Flat Serve\" và \"Kick Serve\" ý. Nó để slow motion nên có thể quan sát rất kĩ động tác. Serve mạnh thì chỉ cần tung bóng sao cho chuẩn và nguời ong thành hình cánh cung lấy lực thôi. Bac nào là dân cầu lông lâu năm chuyển sang thì chắc giao bóng ko phải là khó. Giao bóng trong tennis là động tác khó nhất. Vì khi đi đánh chẳng mấy ai có kiên nhẫn tập cho đến nơi đén chốn mà chỉ máu đánh trận ngay nên thế là bình thường. Thể hình cỡ như Roddic hoặc Murray thì cũng chỉ là bình thường so với người Việt Nam bây giờ nên chẳng có có gì phải sốc cả. Thể hình của tôi chả kém gì bọn đấy cả nên như thế là chuyện bình thường.

Chỉ có độ ổn đinh và điểm rơi của giao bóng thì mình ko thể bằng dược chuyên ghiệp thôi vì minh ko có nhiều thơi gian tập như bọn nó. Nó tập cả ngày thì 10 ăn 8. mình tuần vài buồi thì 10 ăn 4 hoặc 10 ăn 5 là tốt rồi. Quan trọng là tennis phải giao bóng chuẩn thì chơi mới thích. Chứ tung quả bóng rồi như ném trứng sang sân thì chơi làm gì. Phí tiền, phí thời gian.

Em thì em cứ ném trứng sang sân, miễn là không thua thì không bị nộp, không bị nộp thì không phí tiền!
Bác nên xe quả under-hand serve của M. Chang trong trận anh ta đánh bại số 1 TG lúc bấy giờ là I. Lendl (RG 1989, R4).
Chơi tennis thì em cứ vui em mới thích! Thắng em càng thích!

lockevn
27-01-2010, 12:59 PM
Thực ra nếu mình có một số con máy ảnh dòng EX của Casio (VD như con Casio Exilim EX-F1 ) để quay tốc độ cao và tương đối kiên nhẫn thì cũng có thể đo tương đối tốc độ giao bóng được. Đã có một bài đề xuất việc đo thủ công này bên TTVN rồi, độ hợp lý và chính xác mình nghĩ cũng nằm trong tầm chấp nhận được.

Bạn nào có đồ (máy ảnh dòng EX của Casio), anh em mình có thể cùng đo tốc độ serve của giangtuankiet.

Cá nhân tớ mà nói, tớ thấy giangtuankiet giao bóng mạnh, so với hầu hết anh em đã từng gặp (VD so với vài anh em series A như DjokoTom hay bạn Bảo đánh tay trái là tớ đã xem rồi, DjokoTom cũng nếm giao bóng lởm của tớ rồi), và với kiểu giao bóng mạnh như vậy mà tỷ lệ vào sân cũng tương đối cao thì kỳ công luyện tập cũng không thấp đâu.
Tất nhiên tốc độ trung bình mà 200km thì ko ổn, nhưng nếu bảo có quả nào đỉnh nhọn rơi vào sân mà tầm trên 170km thì cũng không phải là không thể. Cứ cho là sai số 10% đi thì tầm 170km đến 180km cũng không phải là quá vô lý.

Chuyện khoai chỉ là chuyện giao đều đặn được tầm đó thôi, ông bạn giangtuankiet cũng có nói là giao đều đặn đc tốc độ đó đâu.

Cỡ như mấy em cò hương nữ của TG mà còn giao bóng tầm 150km đến 170km đc thì chả có lý gì ông giangtuankiet cao to khoẻ mạnh vãi ra và giao bóng flat lại không làm được hơn thế. Cứ cho là 200km là hơi nổ, nhưng loanh quanh dưới đó khoảng 10% là 170 180 thì cũng không khó.

----> tóm lại, hôm nào anh em vác đồ đo thử phát xem thế nào. B)

leftyguy
27-01-2010, 10:43 PM
lockevn wrote:
Thực ra nếu mình có một số con máy ảnh dòng EX của Casio (VD như con Casio Exilim EX-F1 ) để quay tốc độ cao và tương đối kiên nhẫn thì cũng có thể đo tương đối tốc độ giao bóng được. Đã có một bài đề xuất việc đo thủ công này bên TTVN rồi, độ hợp lý và chính xác mình nghĩ cũng nằm trong tầm chấp nhận được.

Bạn nào có đồ (máy ảnh dòng EX của Casio), anh em mình có thể cùng đo tốc độ serve của giangtuankiet.

Cá nhân tớ mà nói, tớ thấy giangtuankiet giao bóng mạnh, so với hầu hết anh em đã từng gặp (VD so với vài anh em series A như DjokoTom hay bạn Bảo đánh tay trái là tớ đã xem rồi, DjokoTom cũng nếm giao bóng lởm của tớ rồi), và với kiểu giao bóng mạnh như vậy mà tỷ lệ vào sân cũng tương đối cao thì kỳ công luyện tập cũng không thấp đâu.
Tất nhiên tốc độ trung bình mà 200km thì ko ổn, nhưng nếu bảo có quả nào đỉnh nhọn rơi vào sân mà tầm trên 170km thì cũng không phải là không thể. Cứ cho là sai số 10% đi thì tầm 170km đến 180km cũng không phải là quá vô lý.

Chuyện khoai chỉ là chuyện giao đều đặn được tầm đó thôi, ông bạn giangtuankiet cũng có nói là giao đều đặn đc tốc độ đó đâu.

Cỡ như mấy em cò hương nữ của TG mà còn giao bóng tầm 150km đến 170km đc thì chả có lý gì ông giangtuankiet cao to khoẻ mạnh vãi ra và giao bóng flat lại không làm được hơn thế. Cứ cho là 200km là hơi nổ, nhưng loanh quanh dưới đó khoảng 10% là 170 180 thì cũng không khó.

Tôi từng được đo tốc độ quả serve bằng máy rồi. Lần lên Xuân Mai uýnh sân đất nện vào nhà bác Tâm Việt kiều (>70 tuổi và rất đam mê tennis), bác ấy có cái máy bắn tốc độ để đo tốc độ cú serve.
Do trình lởm nên hôm ấy cú serve vào sân của tôi (đã cố phang hết sức) chỉ đạt tốc độ 132km/h.
Cùng đoàn đi với tôi hôm ấy có chú cầu lông chuyên nghiệp giao bóng nổ bùm bùm, giao vào sân đạt 134km/h.
Tôi và chú ấy lấy hết sức bình sinh phang quả giao bóng thì tối đa (buồn là k vào sân) chỉ đạt 155km/h nên tôi e là khó có bác nào amateur có thể giao vào sân đạt 170km/h.
Chắc bác GTK là ngoại lệ chăng?

Còn nhớ lần đi xem giải Men future ở Sao Mai, có một chú trông rất giống chú M. Ancic (khi ấy khoảng 16-17 tuổi) giao theo một bác chuyên gia về talít ngồi cạnh tôi phán là đạt khoảng 200km/h, nói thật là dù ngồi trên khán đài từ khoảng cách khoảng 15m đến chỗ chú (giống chú) Ancic, cả đám ae chúng tôi chẳng ai nhìn được bóng vào trong hay ra ngoài cả, vì nó nhanh như điện xẹt và nổ như sấm! Chú Trọng tài dây nhiều lần ú a ú ớ, rõ buồn cười.

sltr1234
28-01-2010, 01:18 AM
giangtuankiet wrote:

Em là dân chơi phong trào cho khoẻ, cho vui thôi nhưng cũng phải nhận xét bác này 1 chữ: Nổ
Kỹ thuật đập cầu lông khác hoàn toàn với kỹ thuật giao bóng bên tennis mà bác mang qua áp dụng được thì đúng là siêu thiệt
Mà ai ban đầu chơi chả ném trứng qua sân, Federer hay Roddick hồi ban đầu học tennis chắc cũng vậy. Chứ bụp cái ai cũng phang được 200km/h thì chắc thành pro hết rồi

TienPM
28-01-2010, 08:24 AM
Bạn ơi nổ mới vui và trong nổ mình biết được 1% điều mới là tốt rồi.
Tôi không đồng ý chơi cho khỏe? Chơi phải đam mê, đúng KT, lên tay, và cuối cùng lại khoẻ.
Muốn khỏe về lau nhà, bổ củi lại không mất tiền.

longnt80
28-01-2010, 09:17 AM
Cuối cùng là khỏe thì chơi chuyên nghiệp cho rồi. Chơi tầm amateur thì dù đam mê cũng nên lượng sức mình chứ để đến lúc chấn thương thì còn mất thêm tiền và ảnh hưởng đến các việc khác.

Ngoài ra, tennis còn khác với \"bổ củi\", \"lau nhà\" ở chỗ bác có thời gian giao lưu với bạn bè và những người cùng chơi.

Mặc dù quan điểm của em là rèn luyện sức khỏe để chơi tennis chứ ko phải chơi tennis để có sức khỏe nhưng cũng ko đồng ý với bác TienPM.

leftyguy
28-01-2010, 11:15 AM
Chuẩn không cần chỉnh!
Ai chẳng muốn hướng tới Chân Thiện Mỹ!
Tuy nhiên cũng có câu Y phục xứng kỳ Đức.

lockevn
28-01-2010, 01:44 PM
sltr1234 wrote:
giangtuankiet wrote:
Quan trọng là tennis phải giao bóng chuẩn thì chơi mới thích. Chứ tung quả bóng rồi như ném trứng sang sân thì chơi làm gì. Phí tiền, phí thời gian.

Em là dân chơi phong trào cho khoẻ, cho vui thôi nhưng cũng phải nhận xét bác này 1 chữ: Nổ
Kỹ thuật đập cầu lông khác hoàn toàn với kỹ thuật giao bóng bên tennis mà bác mang qua áp dụng được thì đúng là siêu thiệt
Mà ai ban đầu chơi chả ném trứng qua sân, Federer hay Roddick hồi ban đầu học tennis chắc cũng vậy. Chứ bụp cái ai cũng phang được 200km/h thì chắc thành pro hết rồi

1. Tớ phải nói là vụ 200km/h của giangtuankiet thì cũng \"nổ\" thật. Con số ấy quá cao, ngay cả bọn pro thi thoảng nó mới nện tầm đấy, chứ với bọn thể hình bình thường mà nói thì chú nào khá lắm cũng chỉ trung bình khoảng 170 180 thôi (trừ mấy pa như Roddick, Karlovic hay Isner Potro ra nhé, khi xem tennis tớ cực kỳ để ý tới bảng thông báo tốc độ). Anh em mình tự sướng là hôm nào giời thương thì được dăm ba phát 170km/h thôi, hơi khó, nhưng ko đến nỗi vô lý.

2. Chuyện giao bóng ném trứng thì cũng khó nói thật, có phải ai cũng luyện được ngon lành đâu. Lâm trận mà nghệ chưa tinh thì cũng phải ném sang thôi. Nhưng mà Roddick Federer hồi bé ném trứng sang là bác lại nói xàm rồi nhá :D. Bọn trẻ con tập bóng đã phải đúng kỹ thuật rồi, đừng suy bụng nghiệp dư anh em mình sang bụng bọn pro chứ. Hiếm lắm mới có pro quái dị như Batolli hay Santoro thôi.

3. Bạn bảo đập cầu lông hoàn toàn khác với giao bóng hoặc smash tennis tớ nghĩ không đúng đâu nhé. Không biết bạn chơi cầu và bóng lâu chưa, với kinh nghiệm của mình (xem mục 5) thì không khác nhau quá nhiều đâu. Tớ giao bóng flat cũng ít thấy bị chê sai, chỉ bị chê lởm vì hay out thôi.

leftyguy wrote:
lockevn wrote:

Tôi từng được đo tốc độ quả serve bằng máy rồi. Lần lên Xuân Mai uýnh sân đất nện vào nhà bác Tâm Việt kiều (>70 tuổi và rất đam mê tennis), bác ấy có cái máy bắn tốc độ để đo tốc độ cú serve.
Do trình lởm nên hôm ấy cú serve vào sân của tôi (đã cố phang hết sức) chỉ đạt tốc độ 132km/h.
Cùng đoàn đi với tôi hôm ấy có chú cầu lông chuyên nghiệp giao bóng nổ bùm bùm, giao vào sân đạt 134km/h.
Tôi và chú ấy lấy hết sức bình sinh phang quả giao bóng thì tối đa (buồn là k vào sân) chỉ đạt 155km/h nên tôi e là khó có bác nào amateur có thể giao vào sân đạt 170km/h.
Chắc bác GTK là ngoại lệ chăng?

Còn nhớ lần đi xem giải Men future ở Sao Mai, có một chú trông rất giống chú M. Ancic (khi ấy khoảng 16-17 tuổi) giao theo một bác chuyên gia về talít ngồi cạnh tôi phán là đạt khoảng 200km/h, nói thật là dù ngồi trên khán đài từ khoảng cách khoảng 15m đến chỗ chú (giống chú) Ancic, cả đám ae chúng tôi chẳng ai nhìn được bóng vào trong hay ra ngoài cả, vì nó nhanh như điện xẹt và nổ như sấm! Chú Trọng tài dây nhiều lần ú a ú ớ, rõ buồn cười.

4. Tớ giả thiết máy bắn tốc độ của bác Tâm là máy bắn cầm tay kiểu mấy ông CSGT. Quả thực tớ không nghĩ đo tốc độ giao bóng bằng cách đấy mà lại ổn được, áng chừng còn kém cả cách dùng camera tốc độ cao đo thời gian rồi tính quãng đường thủ công ấy chứ (cách tớ đề cập ở trên, của một bác bên TTVNOL). Nếu không phải thì bạn chỉnh nhé.

5. Nếu bạn của bạn chơi cầu lông chuyên nghiệp, tớ tin chắc cú smash của đồng chí ấy cực kỳ khủng khiếp. Những pro cầu lông có thể smash đạt sơ tốc cực cao, kỷ lục hiện là trên 400km/h (http://thestar.com.my/sports/story.asp?file=/2009/10/23/sports/4962759&sec=sports). Với vợt và bóng tennis, nếu đã quen có thể smash hay serve cực mạnh. Nếu bạn của bạn đạt 155km/h thì tớ mạn phép (hì) đưa ra 3 giả thiết: bạn đấy chưa pro cầu lông, chưa chơi tennis; máy đo lin tin; dụng cụ vợt + bóng có vấn đề.
Tớ chơi cầu lông 10 năm, amateur thôi, nhưng nếu smash ở sân An Dương thì thường xuyên bay mất bóng qua rào, nổ cũng không nhỏ, và khi serve gặp hôm nào mát giời thì cũng hay bị trọng tài phán bừa. Đấy là tớ có trình độ talits làng nhàng mới chơi hơn 1 năm nhé. Trình cầu lông của tớ cũng tàm tạm thôi, khi đi tập đập, cũng phải nện vài trăm phát mỗi ngày mới được tập cú khác, cũng đôi ba lần gãy vợt vì đập cầu mà trúng vào cạnh vợt.
Tớ không khoe khoang gì cả, mà là để minh chứng cho suy đoán của tớ không phải là đoán bừa, tớ dựa trên không ít kinh nghiệm và kiến thức bản thân có trong 2 môn cầu lông và tennis.

PS: chuyển chủ đề này sang giao bóng thì vui nhỉ, bàn cái này hứng ghê.
PS 2: vẫn chờ bác nào có máy ảnh xịn, cùng đo phát cho vui.

anhboa2
28-01-2010, 06:21 PM
Cũng đúng, mình cũng chuyển từ cầu lông sang tennis ko lâu, đánh fh bh đều chưa rành nhưng đặc biệt serve khá tốt. Chỉ cần sửa tư thế chút, thay vì phát lực bằng cổ tay thì chuyển sang cánh tay là ổn.
Ko tin là mình giao bóng ko nhanh = Sharapove đâu :))

leftyguy
29-01-2010, 12:06 PM
anhboa2 wrote:
Cũng đúng, mình cũng chuyển từ cầu lông sang tennis ko lâu, đánh fh bh đều chưa rành nhưng đặc biệt serve khá tốt. Chỉ cần sửa tư thế chút, thay vì phát lực bằng cổ tay thì chuyển sang cánh tay là ổn.

Tôi ngưỡng mộ bác quá!
Có điều Bác tự so mình ngang với Masha thì chú em tôi hơi bị a cay vì Chú ấy thầm yêu trộm nhớ Masha từ lâu (nên ghen)! Chú ấy muốn thọ giáo bác lắm lắm nên tôi phải can mãi. Anh hùng tỉ văn cho nho nhã, ai lại đòi tỉ võ bác nhỉ.
Chú ấy nghe ra nên nguôi ngoai, chỉ cằn nhằn, hậm hực một lúc, rồi nhờ em góp ý với bác là lần sau bác ránh em Masha ra, nếu cần so sánh bác cứ so bác với Serena cho nó lành!
Kính!

leftyguy
29-01-2010, 12:11 PM
lockevn wrote:

5. Nếu bạn của bạn chơi cầu lông chuyên nghiệp, tớ tin chắc cú smash của đồng chí ấy cực kỳ khủng khiếp... Trình cầu lông của tớ cũng tàm tạm thôi, khi đi tập đập, cũng phải nện vài trăm phát mỗi ngày mới được tập cú khác, cũng đôi ba lần gãy vợt vì đập cầu mà trúng vào cạnh vợt.
Tớ không khoe khoang gì cả, mà là để minh chứng cho suy đoán của tớ không phải là đoán bừa, tớ dựa trên không ít kinh nghiệm và kiến thức bản thân có trong 2 môn cầu lông và tennis.

PS 2: vẫn chờ bác nào có máy ảnh xịn, cùng đo phát cho vui.[/quote]

Hay quá bác ơi!
Hôm nào bác mang dụng cụ ra đo cái đi. Tôi sẽ gọi cậu em tôi ra đo lại cho chính xác.

leftyguy
29-01-2010, 12:15 PM
hanhcomeon wrote:
Gosen xoắn đánh thì sướng lắm mỗi tội nhanh đứt thôi. Mình đánh chỉ được 1 tuần thôi nên cứ căng dây Gosen trơn cho lành. đánh quen cũng thấy được !

Em ngưỡng mộ bác từ lâu!
Bác cứ xì mách uỳnh uỳnh như rứa thì dây nào chịu nổi bác quá 2 tuần!
Thương thay cho đối thủ của bác, quả bóng talít và cây vợt BBL của bác! Tội nghiệp chúng!

lockevn
29-01-2010, 12:35 PM
leftyguy wrote:
lockevn wrote:

5. Nếu bạn của bạn chơi cầu lông chuyên nghiệp, tớ tin chắc cú smash của đồng chí ấy cực kỳ khủng khiếp... Trình cầu lông của tớ cũng tàm tạm thôi, khi đi tập đập, cũng phải nện vài trăm phát mỗi ngày mới được tập cú khác, cũng đôi ba lần gãy vợt vì đập cầu mà trúng vào cạnh vợt.

PS 2: vẫn chờ bác nào có máy ảnh xịn, cùng đo phát cho vui.

Hay quá bác ơi!
Hôm nào bác mang dụng cụ ra đo cái đi. Tôi sẽ gọi cậu em tôi ra đo lại cho chính xác.

Tớ không có máy ảnh dòng Casio EX đấy mà, nên mới phải hỏi bác nào có để mượn.
Bạn của bác tên gì? nếu pro cầu lông từ khoảng vài năm trước đây thì tớ cũng hâm mộ và biết vài người.

anhboa2
29-01-2010, 09:58 PM
leftyguy wrote:
anhboa2 wrote:

Tôi ngưỡng mộ bác quá!
Có điều Bác tự so mình ngang với Masha thì chú em tôi hơi bị a cay vì Chú ấy thầm yêu trộm nhớ Masha từ lâu (nên ghen)! Chú ấy muốn thọ giáo bác lắm lắm nên tôi phải can mãi. Anh hùng tỉ văn cho nho nhã, ai lại đòi tỉ võ bác nhỉ.
Chú ấy nghe ra nên nguôi ngoai, chỉ cằn nhằn, hậm hực một lúc, rồi nhờ em góp ý với bác là lần sau bác ránh em Masha ra, nếu cần so sánh bác cứ so bác với Serena cho nó lành!
Kính!

haha, ko phải tôi thích so sánh với phụ nữ, mà vì Masha của bác giao bóng tầm 150-160 thường xuyên nên so sánh rồi nói thế. Đơn thuần bàn về tốc độ thôi, ko cần ghen. Serena giao nhiều quả đến gần 200 nên tôi chơi ko lại, tôi beginner thôi.

Tháng trước có dịp xem em trai đánh với 1 ông người Úc công tác ở VUS, cao khoảng 1m85, 26t chơi tennis từ 4t, thấy ông ấy đánh chả khác gì dân chuyên nghiệp trên tv cả (thật sự thế) kỹ thật chuẩn cực chuẩn, lực rất mạnh. Ông ấy giao bónh mình nhìn chả kịp thấy banh đâu cả :unsure: , hỏi ra thì him bảo 1st flat ông ấy giao thì từ 190-200 trở lên thôi. Sau khi xem xét so sánh tôi mới suy ra tốc độ của mình thế. Quả thật 200k bóng bay rất nhanh, chả biết có tập đc hay ko nhưng vẫn nghi là possible với mấy ông cao cao to to.

linhtau
30-01-2010, 01:01 PM
Em đánh G xoắn mãi rồi, cũng tàm tạm, độ bám bóng vừa phải, spin khá. Tuy nhiên, nếu bác nào muốn đánh vừa xoắn, vừa mềm, dễ điều khiển thì theo em nên dùng đôi dây Prince Hybrid (dây mầu xanh). Chúc các bác có nhiều cảm nhận tốt để chia sẻ cho anh em

leftyguy
30-01-2010, 06:28 PM
lockevn wrote:

Tớ không có máy ảnh dòng Casio EX đấy mà, nên mới phải hỏi bác nào có để mượn.
Bạn của bác tên gì? nếu pro cầu lông từ khoảng vài năm trước đây thì tớ cũng hâm mộ và biết vài người.[/quote]

Chú em tôi tên là Ch. \"cổ chân\" bác ạ. Trước hắn chơi cho CLB LB.

CuongBeo
08-09-2010, 05:08 PM
CHÀO BẠN!

SẮP TỚI SẼ THỬ CĂNG DỌC GOSEN TRONG 25-26KG; NGANG GOSEN XOẮN 23,5-24,5KG. DO CHUYỂN TỪ CÂY VỢT SIZE NHỎ (MP) SANG CÂY SIZE TO (OS).

BẠN THỬ DÙNG XEM NHÉ.

THÂN./.

Update thông tin kết quả vụ này thế nào hả bác lefty ơi ? Em đang định căng tương tự cho cây Aero strike (100", 16*19) của em. Bác cho biết tình hình thử nghiệm cái

kernelvn
08-09-2010, 05:52 PM
em tưởng dọc xoắn cho bám bóng, ngang trong cho tăng feeling thì hợp hơn bác nhỉ?

khailam
08-09-2010, 10:19 PM
Vấn đề là Việt Nam có máy đo tốc độ đâu. Chém gió thế nào chả được.:silly:

có máy đo tốc độ anh ơi , ông Trần Trọng Anh Tú có mua máy đó để đo tốc độ giao bóng cho các VĐV trong đội tuyển để đi thi SEA Games vừa rồi
Đỗ Minh Quần số 1 việt nam giao bóng chỉ có 164 km/h , có thằng Bảo gì đó (quên rồi :D) hạng 7 8 việt nam mà giao bóng 180 mấy km/h . mà anh giangtuankiet tới 200 km/h
I can't believe it

CuongBeo
08-09-2010, 11:27 PM
Đây là topic về dây các bác ơi . Kĩ thuật và thể lực thì đề nghị mở riêng 1 topic cho nó đỡ loạn .

kienpn
12-09-2010, 10:58 PM
em tưởng dọc xoắn cho bám bóng, ngang trong cho tăng feeling thì hợp hơn bác nhỉ?

Thông báo các bác là bác hạnh comeone đánh đc 2 3 tuần đứt dây trong một pha khởi động, cũng là mix trơn vs xoắn gosen, dây đứt là dây xoắn :)) Sau đó bác ý lại quay về vs gosen trơn :))

khailam
12-09-2010, 11:56 PM
có đâu , em đan dây Gosen xoắn cho Kfactor 6.1 team 26 kg , 3 tháng chưa đứt

kienpn
13-09-2010, 12:33 AM
Dây mix cơ mà bác

kienpn
13-09-2010, 12:38 AM
... E giao bóng cũng phải tầm 200 km/h mà đã bị đứt dây bao giờ đâu

Bác Quảng Nguyên Tử có đối rồi (nguyễn tử quảng) :)) Cỡ Federer cũng thỉng thoảng mới đc quả 200kmh bác ạ

typnhp
13-09-2010, 02:45 PM
Bác Quảng Nguyên Tử có đối rồi (nguyễn tử quảng) :)) Cỡ Federer cũng thỉng thoảng mới đc quả 200kmh bác ạ
bác biết muộn thế???

Hanemnhieu
22-09-2010, 03:02 AM

Thực ra, theo tớ nghĩ là như thế này: những người chơi cầu lông tốt, người có thể hình tốt mà tớ từng chứng kiến thường thì có cú smash, và cú giao bóng tốt
có thể bạn cũng nằm trong những tiêu chí đó, khi bạn giao bóng thì mạnh, nếu vào đôi khi những người đang đánh cùng với bạn bây giờ k đỡ được, nên bạn nghĩ chắc hẳn tốc độ đó phải ngang với 200km/h thôi, chứ có đợt bọn Heniken nó đưa máy sang cho thi có thưởng, nhưng Dương chuột nhà mình phát còn k đến 180 đâu bạn

Theo như bạn nói thì bạn đánh khá hay, nhưng k tham dự giải, có thể cú cáy của bạn rất tốt, động tác đẹp nhưng điều đó là chưa đủ đâu bạn, bạn lên youtube học ở trên đó thì cũng tốt, nhưng theo mình biết các HLV có kinh nghiệm ít khi post lên, những bậc thầy của những cao thủ VN mình cũng có người học ở những trường lớp danh tiếng mà thầy giáo họ dạy - Nếu như bạn đánh hay thì kiểu gì cũng nổi tiếng thôi, rồi người ta sẽ vác vợt đến giao lưu bạn thôi

Mình thấy k đồng ý nhất với cách bạn nói như kiểu xem thường mọi người, bạn chơi cầu lông nhiều rồi bạn cũng biết đấy, cú bạn hay nhưng nếu gặp cao thủ họ sẽ k cho bạn đánh theo cách của bạn, đó mới là vấn đề. Những anh em lên đây theo tớ nghĩ trước hết là tìm đến 1 diễn đàn, tìm đến những người bạn có cùng đam mê. Chứ k thiếu những người có trình độ điều cho bạn chạy xì khói mà k ăn được 1 game nào, nếu bạn có lỡ nói sai thì xin lỗi mọi người 1 câu, cố cãi làm gì!!!

Hì, tiện đây cho mình đóng góp vụ dây 1 tý, dây gosen xoắn đánh spin tốt hơn, nhưng power lại k bằng gosen trơn, mà nhanh đứt hơn, đánh spin nhiều thì khoảng 1 tháng (theo kinh nghiệm của mình), mà trong Vinh mình căng đắt thật 180K cho gosen xoắn, hic

typnhp
22-09-2010, 06:51 AM
theo tụi chuyên gia nước ngoài thì pro VN phát cũng chỉ tầm >160km/h thôi, tất nhiên cứ quăng bóng lên rồi smash rầm 1 cái thì có thể cũng đc 200km/h thật đó nhưng e rằng tỷ lệ vào sân sẽ là 10% =))

nhchung
22-09-2010, 08:50 AM
ơ, Hạnh comeon cũng vào diễn đàn này à?
Nếu thật thì hôm nào anh về anh em mình làm trận đơn độ nhé?
Chung

Gosen xoắn đánh thì sướng lắm mỗi tội nhanh đứt thôi. Mình đánh chỉ được 1 tuần thôi nên cứ căng dây Gosen trơn cho lành. đánh quen cũng thấy được !

red_dragon
22-09-2010, 04:52 PM
Gonsen xoắn bền, ít xô, bám bóng, nổ to... đấy là cảm nhận của mình sau gần 1 năm dùng qua 2 đời dây này. Chỉ có 1 lưu ý nhỏ là bạn nên căng non đi 2 kg thì đánh phông sẽ ôm bóng hơn và power hơn.

Fake
15-09-2011, 12:04 AM
Đào mộ cổ...thớt này cũng hay.

tiendung278
15-09-2011, 08:58 AM
Gonsen xoắn bền, ít xô, bám bóng, nổ to... đấy là cảm nhận của mình sau gần 1 năm dùng qua 2 đời dây này. Chỉ có 1 lưu ý nhỏ là bạn nên căng non đi 2 kg thì đánh phông sẽ ôm bóng hơn và power hơn.
căng non đi 2kg là sao hả bác? tức là bình thường mình đánh 25 thì bây giờ căng 23 phải không ạ??
cho em hỏi thêm là chỉ gosen xoắn mới thế hay cả gosen trong cũng nên giảm đi 2kg ạ?

DuyHLe
15-09-2011, 09:40 AM
Trc e cũng hay đánh gosen xoắn nhưng sau khi chuyển từ vợt 18x20 sang 16x19 thì đánh gosen xoắn hay bị đứt quá (6 buổi x 2 tiếng). Chuyển sang Signum Pro Tornado thì ngon hơn hẳn :D dù tiền gấp đôi nhưng độ bền, giữ tension và độ xoắn thì hơn nhiều nhiều lần. E recommend bác nào thích Gosen xoắn nên thử Tornado một lần :)

ducmnm
15-09-2011, 10:00 AM
Theo kinh nghiệm của các bác thì dây nào bền nhất?

DuyHLe
15-09-2011, 10:31 AM
So far thì dây Tornado trên cây 4D 300 của e đã đc khoảng 15 buổi (2h/buổi) nhưng vẫn chưa có dấu hiệu mất tension và spin hoặc dây ngang bị cứa mỏng đi. E đang để 25.5kg (vợt của e là 25kg min) ạ.

Theo e thì Gosen trong là dây bền nhất nhưng nó lose tension và dão khá nhanh nên các bác sẽ phải cắt dây chứ kô đợi nó đứt đc.

jacku
15-09-2011, 10:42 AM
Bác nào thích dây bền, tension lâu thì: Fiber touch. Ông bạn em đánh dây này đến hơn 1 năm trời, vẫn không đứt ;). Ông ý thanh niên, lối đánh mạnh mẽ chứ ko cắt xẻo ... => dây này bền kinh khủng.

arsenal007
15-09-2011, 11:21 AM
Bác nào thích dây bền, tension lâu thì: Fiber touch. Ông bạn em đánh dây này đến hơn 1 năm trời, vẫn không đứt ;). Ông ý thanh niên, lối đánh mạnh mẽ chứ ko cắt xẻo ... => dây này bền kinh khủng.

=))=))=)) mỗi tội đánh spin không được thôi.Chỉ thích hợp cho bác nào đánh Flat hihiii

cuoihn
15-09-2011, 11:39 AM
Trc e cũng hay đánh gosen xoắn nhưng sau khi chuyển từ vợt 18x20 sang 16x19 thì đánh gosen xoắn hay bị đứt quá (6 buổi x 2 tiếng). Chuyển sang Signum Pro Tornado thì ngon hơn hẳn :D dù tiền gấp đôi nhưng độ bền, giữ tension và độ xoắn thì hơn nhiều nhiều lần. E recommend bác nào thích Gosen xoắn nên thử Tornado một lần :)

Hix hôm qua em vừa phang 1 phát, phựt đi con tornado mới được 2 tuần :((. Em là em cứ babolat vàng e chơi (bền, bám bóng, power tốt).

Fake
15-09-2011, 11:46 AM
Em đang thử main: Gosen xoắn Cross: Gosen trong Main hơn Cross 1kg. Oánh cũng hay hay vừa xoáy vừa bền vừa rẻ.

ducmnm
15-09-2011, 12:34 PM
Hix hôm qua em vừa phang 1 phát, phựt đi con tornado mới được 2 tuần :((. Em là em cứ babolat vàng e chơi (bền, bám bóng, power tốt).

Ko biết bác nói đến dây vàng Ashaway Crossfire 17 hay ProH Tour 17 của Babolat nhỉ?
Xem ra công cuộc tìm 1 sợi dây bền,rẻ ,bám bóng,power cũng gian nan nhỉ!

cuoihn
15-09-2011, 01:00 PM
Ko biết bác nói đến dây vàng Ashaway Crossfire 17 hay ProH Tour 17 của Babolat nhỉ?
Xem ra công cuộc tìm 1 sợi dây bền,rẻ ,bám bóng,power cũng gian nan nhỉ!

ProH Tour 17 của Babolat bác à. Đây chỉ là cảm nhận của riêng em là như thế :D

oregon
15-09-2011, 01:20 PM
Em đang thử main: Gosen xoắn Cross: Gosen trong Main hơn Cross 1kg. Oánh cũng hay hay vừa xoáy vừa bền vừa rẻ.

nếu muốn bền hơn thì bác nên đổi ngược lại thứ tự dây bác ạ: main dùng gosen trong, cross dùng gosen xoắn, vì thường là dây main dễ đứt hơn dây cross

Ngheu
15-09-2011, 02:30 PM
Sao em đánh dây gosen trong rất nhanh bị chùng các bác ah. Đánh thì thích đấy nhưng được nửa tháng lạ phải đi căng lại cặp vợt cũng khó chịu. E đã căng tới 26,5kg rồi mà vẫn rất nhanh chùng.

Fake
15-09-2011, 02:42 PM
nếu muốn bền hơn thì bác nên đổi ngược lại thứ tự dây bác ạ: main dùng gosen trong, cross dùng gosen xoắn, vì thường là dây main dễ đứt hơn dây cross
Em oánh toàn đứt dây Cross bác ợ...

jacku
15-09-2011, 02:59 PM
Sao em đánh dây gosen trong rất nhanh bị chùng các bác ah. Đánh thì thích đấy nhưng được nửa tháng lạ phải đi căng lại cặp vợt cũng khó chịu. E đã căng tới 26,5kg rồi mà vẫn rất nhanh chùng.

Trùng nhanh hay chậm là do cấu tạo của dây chứ bác. Bác có căng 26.5 hay cao hơn nữa, mà dây có tính chất giữ tension kém thì vẫn nhanh trùng mà thôi.
Theo cá nhân em biết thì hiện nay có mấy dây này giữ tension rất tốt, mỗi tội giá không rẻ:
1. Fiber Touch - 200K
2. Signum Poly Plasma Hextreme - 200k
3. (Bonus) Ashaway (giá rẻ) - dây này đánh cả đời không thể trùng được, chỉ có đứt thôi :D

oregon
15-09-2011, 03:48 PM
Em oánh toàn đứt dây Cross bác ợ...

khớ khớ, bác đánh đứt được cả Gosen trong thì em cũng phục lực tay của bác thật
em thì toàn đánh đến khi đứt dây xoắn thôi, may mà còn chưa hà tiền đến mức giữ lại dây trong chỉ đan thêm dây xoắn =))

giangtroc
15-09-2011, 03:50 PM
theo kinh nghiệm đã từng chơi các loại dây như gonsen soắn, black code, tornado, plasma 1.23.... đây là những dây có giá từ 150k - 230k. Cảm nhận là dây đánh êm tay (em căng tầm 24-25kg). Nhưng điểm yếu của những dây trên là nhanh đứt, em đánh chỉ tầm 2 tuần là đứt (tuần 3-4 buổi). Em đang đánh BLX blade 98 dây 18x20.
giờ em chuyên hẳn sang gonsen trong, đánh không êm bằng những dây trên ( tiền nào của đấy mà ) nhưng đánh lâu dần quen.
giải vntennis vừa rồi em thấy các bác trình A, A+ căng gonsen trong táng cứ ầm ầm mà bóng vẫn spin như thường.
vậy theo em ta không lên tạo thói quen chơi những dây đắt tiền làm gì (các bác có điều kiện em không nói nhé).
đôi lời cảm nhận của em.

Anhhiep
15-09-2011, 04:02 PM

Em đang căng dây tương tự như bác Fake và ngược với bác trên cây Kblade team vì em nghĩ dây gosen xoắn làm dây main sẽ bám bóng hơn và làm cho bóng xoáy hơn nhưng chắc là cũng nhanh đứt hơn cách của bác. Em mới căng đánh được mấy trận mà trời lại mưa bóng nặng nên chưa cảm nhận được chính xác, nhưng theo cảm nhận ban đầu của em là có vẻ không mềm và bám bóng được như bộ ashaway với gosen đục. tuy nhiên giá bộ này rẻ hơn và đánh mùa mưa gió này thì chắc là bền hơn nhiều và cũng vì lí do này nên em chọn bộ này.
Các bác cho em hỏi thêm là hôm em đi căng dây đồng chí nhân viên khuyến cáo là dây này không nên căng quá 25 cân vì sẽ làm cho dây dãn quá không còn xoắn nữa làm giảm độ bám bóng và sẽ nhanh đứt, vì thế em chỉ dám đan dọc gosen xoắn 25 cân ngang gosen đục 24,5 cân nhưng đánh thấy hơi chùng?
Các bác tiếp tục cho em hỏi thêm câu nữa là dây gosen xoắn và ashaway giờ giá là bao nhiêu nhỉ và ở đâu có giá tốt? để em còn cân đối dùng lâu dài (vì em toàn đi căng bộ dây đôi nên chẳng biết giá của từng dây). Cám ơn các bác trước!

Fake
15-09-2011, 05:52 PM
khớ khớ, bác đánh đứt được cả Gosen trong thì em cũng phục lực tay của bác thật
em thì toàn đánh đến khi đứt dây xoắn thôi, may mà còn chưa hà tiền đến mức giữ lại dây trong chỉ đan thêm dây xoắn =))
Bộ này em mới đan để thử, trước đan Tornado main - Head Sonic cross. Dây cross mềm lại bị ông Tornado xoắn cứa nên hay đứt. Gosen em mới thử không biết có bền không.

comos76
15-09-2011, 06:19 PM
Gosen xoắn căng Danco - Trần Đăng Ninh giá có 110K.

ducmnm
15-09-2011, 07:37 PM
Nhiều dây quá, nếu thử hết chắc tay cũng bị tàu hỏa mất.E quyết định là cứ Gosen đục,trong mà phang thôi.Phần còn lại thì điều chỉnh tay!Ko xoắn vụ dây nữa:))

futsal1
17-08-2013, 04:28 PM
Có bác nào biết căng gosen xoắn ở đâu giá rẻ ko nhỉ, e đánh 4 5 buổi là đứt dây rồi (mà e căng có 23kg) chỗ e căng hiện giờ tăng lên 130k nên thấy tốn quá.
P/s: nên kết hợp gosen xoắn với dây nào để bền lâu hơn, cách đan Main - Cross thế nào các bác nhỉ?

dragon82
20-08-2013, 11:18 AM
bác đánh thế nào mà 4,5 buổi đứt dây ghê vậy, mình thấy dây gosen xoắn khá bền mà, chỉ thấy đánh lâu thì bị bì bì thôi, chứ ko đứt, đứt có thế do cách căng dây nữa.
Bác ở HN thì ra 61 Nguyễn Công Hoan hoặc Ace shop ở Trần Khánh Dư nhé

futsal1
21-08-2013, 01:08 PM
bác đánh thế nào mà 4,5 buổi đứt dây ghê vậy, mình thấy dây gosen xoắn khá bền mà, chỉ thấy đánh lâu thì bị bì bì thôi, chứ ko đứt, đứt có thế do cách căng dây nữa.
Bác ở HN thì ra 61 Nguyễn Công Hoan hoặc Ace shop ở Trần Khánh Dư nhé

Chi phí căng gosen xoắn ở đó là bao nhiêu thế bác?

Mùa Hoa Cải
21-08-2013, 01:18 PM
Có bác nào biết căng gosen xoắn ở đâu giá rẻ ko nhỉ, e đánh 4 5 buổi là đứt dây rồi (mà e căng có 23kg) chỗ e căng hiện giờ tăng lên 130k nên thấy tốn quá.
P/s: nên kết hợp gosen xoắn với dây nào để bền lâu hơn, cách đan Main - Cross thế nào các bác nhỉ?
ông e đánh xoáy và mạnh thế thì đứt là phải thôi

futsal1
21-08-2013, 04:44 PM
ông e đánh xoáy và mạnh thế thì đứt là phải thôi

Đúng kiểu nhà đã nghèo lại còn hoang phí bác Cải nhờ :(