Trở lại   Cộng Đồng Tennis Việt Nam > Câu Lạc Bộ Tennis > Kỹ Thuật Tennis > Kho tàng kỹ thuật > Forehand
Các đối tác
 http://www.facebook.com/Revive.Vietnam/

www.vntennis.net

http://www.facebook.com/pages/Vietnam-Tennis-Lifestyle-Magazine/137113789762508

http://vntennis.net/diendan/showthread.php?t=54132 //

http://vntennis.net/diendan/forumdisplay.php?f=86 //

http://www.aquaria.vn //

hhttp://www.dunlop.com/gb/tennis_home//

http://vntennis.net/diendan//

http://www.alienarmour.com//

www.tennishanoi.com

www.viglaceratrading.vn

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 18-01-2011    #21
Toshiba
Member

Cảm ơn bạn Tinle802 đã chịu khó post bài hướng dẫn kĩ thuật cho anh em. Anh em phần lớn chơi nghiệp dư cho vui và khỏe người, nên nếu được hướng dẫn tốt để đánh cho đúng, bớt chấn thương là rất đáng quý.

Mình chỉ xin góp ý một chút thôi. Thứ nhất là bạn hơi lạm dụng tô màu, đổi font, đổi cỡ chữ. Làm vậy không biết người khác thấy sao chứ mình thấy khó đọc hơn chứ không hề dễ hơn.

Thứ hai là bạn chịu khó up hình lên hỗ trợ những gì bạn viết thì hiệu quả sẽ hơn nhiều, nhất là có video thì càng tốt. Như vậy đỡ công bạn giải thích lằng nhằng, mà người xem lại dễ hiểu.
Toshiba đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-01-2011    #22
hoanvtr
Senior Member
VNTRP 3.0

Quote:
Nguyên v259;n b7903;i 3GS Xem bài vi7871;t
Em nói thật lòng là các bác màu mè quá, đánh banh mà đầu gối ko qua chân này nọ ra sân khi đánh các bác mà nhớ được mấy vụ này em mới "phục". Ra sân các bác chưa kịp mở vợt thì banh đã tới chân, còn thời giờ đâu mà nhớ đầu gối ko qua chân. Hay các bác ra sân là có ng thảy banh tận tay để đánh.
Bạn ơi cái chuyện màu mè và chuyện kỹ thuật đúng hay sai nó khác nhau. Qua bài trên là nhiều người có thể khắc phục đc vấn đề hạ trọng tâm khi đánh bóng thấp nó khác với việc cúi lưng xuống mà không trùng gối. Kỹ thuật đúng thì sẽ tránh được chấn thương lưng mà lại đánh bóng không bị hỏng. Chỉ khi nào khắc phục đc vấn đề trên mà cảm thấy đầu gối bị quá tải vì trùng nhiều, lúc đó thì lại nhớ lại ah, vấn đề mình trùng gối nhiều quá thì nó lại được ít cơ nâng đỡ (như bạn trên đã giải thích khoa học rồi). biết đc để đánh lâu dài và tránh chấn thương, chứ lúc chấn thương lưng vì cúi sai, chấn thương đầu gối vì trùng chân cũng sai , nằm nhà duyệt web thấy bài này mới thấy tiếc coi rồi có phải đỡ không, thời gian nằm nhà để đi oánh banh sướng hơn chứ. Have fun
hoanvtr đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-01-2011    #23
TINLE802
Member

cảm ơn Hoangvtr và longnt80 comment. thật sự cơ bản là thế để mọi người có khái niệm làm sao để bóng đừng vào lưới thôi đó mà
TINLE802 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-01-2011    #24
TINLE802
Member

Quote:
Nguyên v259;n b7903;i Toshiba Xem bài vi7871;t
Cảm ơn bạn Tinle802 đã chịu khó post bài hướng dẫn kĩ thuật cho anh em. Anh em phần lớn chơi nghiệp dư cho vui và khỏe người, nên nếu được hướng dẫn tốt để đánh cho đúng, bớt chấn thương là rất đáng quý.

Mình chỉ xin góp ý một chút thôi. Thứ nhất là bạn hơi lạm dụng tô màu, đổi font, đổi cỡ chữ. Làm vậy không biết người khác thấy sao chứ mình thấy khó đọc hơn chứ không hề dễ hơn.

Thứ hai là bạn chịu khó up hình lên hỗ trợ những gì bạn viết thì hiệu quả sẽ hơn nhiều, nhất là có video thì càng tốt. Như vậy đỡ công bạn giải thích lằng nhằng, mà người xem lại dễ hiểu.
cảm ơn toshiba.sẽ cố gắng khắc phục những góp y của bạn.
Nếu mọi người cần sự tư vấn,có thể up clip của của mình lên. tín sẽ giải thích,như Tín đã làm cho bạn "hungkhong265" và đã được bạn "nhuthangdn" kiểm chứng....

Lần sửa cuối bởi TINLE802; 18-01-2011 lúc 02:06 PM
Cũ 19-01-2011    #25
3GS
Member

Em xin chia sẽ kỹ thuật cú forehand với cách cầm vợt số 4 (hiện nay em đang đánh cách này):
_Mở vợt các bác có thể mở sao cho thoải mái, có ng mở rộng có ng mở ngắn sao cũng được nhưng hoàn hảo nhất là mở vừa đủ. Lúc này tay hoàn toàn thả lỏng ko gòng.
Khi mở vợt đồng thời chân trái bước lên, có thể lúc đánh chân trái các bác ko bước lên đúng cũng đánh được nhưng nếu chân trái các bác bước lên đúng cú đánh sẽ tốt hơn rất nhiều, vai nghiêng vô banh tay trái chỉ ra phía trước. Chân trái bước lên đồng thời các bác nhúng ng xuống chút đối với banh vừa tầm & banh cao, đối với banh thấp các bác hạ ng xuống thấp hơn nữa.
_Đánh banh ngay điểm cần đánh, thực ra là "khoảng" chứ ko phải điểm. Khi đánh đầu vợt trút xuống đất đối với banh thấp và vừa, đầu vợt hơi trút xuống đối với banh cao. Cách đánh banh là từ dưới lên, khi tiếp xúc banh tay phải siết chặt vợt, ng nhúng lên xoay hông và vai, vợt phải nhanh.
_Kết thúc cú đánh, đối với cú đánh banh vừa tầm và banh thấp vợt qua vai đầu vợt trút xuống, ko cần bắp tay trúng cắm vì hên xui lắm ạh.
Đối với banh cao vợt ngang hông đầu vợt trút xuống, hình đi của vợt là vòng cung.
Lúc này các bác nhón chân sau lên hay bước chân sau lên cũng được, khi đánh cố gắng tránh nhấc chân trước lên.
+Các bác có thể chọn cách đánh banh sớm hay banh trể tùy theo sở thích của mình, nhưng đối với banh cao giữa sân thì các bác nên áp sát đánh càng sớm càng tốt, mà có đánh trể cũng chẵng sao.
Em mượn topic của bác chủ chia sẽ thêm về cú forehand của bác chủ. Thân
3GS đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-01-2011    #26
longnt80
Senior Member

Quote:
Nguyên v259;n b7903;i TINLE802 Xem bài vi7871;t
Còn Vai mà chạm Cằm được thì Tín xin thua bởi Tín không thể làm được,
Click the image to open in full size.

Đây là vai chạm cằm.
longnt80 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-01-2011    #27
The Great
Member

Thật ra em chả hiểu các bác đang bàn luận vấn đề gì. Mỗi bác đang đứng trên một quan điểm khác nhau, khó thông hiểu nhau lắm

Theo em thì nếu 1 cú đánh ở tư thế bt, bóng ngang hông thì nó sẽ khác bóng thấp, phải giật nhiều với bóng thấp, nếu bóng cao thì phải đánh chắc tay, động tác swing nó cũng khác, khi đánh 1 cú inside - out FH thì phải hơi nâng vai + cánh tay lên (tức là ko phải cứ swing ngang người như bình thường vì đánh inside out FH mà muốn bóng đi sâu thì phải như vậy). Túm lại đánh bt thì vai có thể không chạm cằm, đè bóng cao inside out FH thì vai có thể chạm cằm, em nghĩ vậy thôi
The Great đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 24-01-2011    #28
longnt80
Senior Member

Quote:
Nguyên v259;n b7903;i The Great Xem bài vi7871;t
Thật ra em chả hiểu các bác đang bàn luận vấn đề gì. Mỗi bác đang đứng trên một quan điểm khác nhau, khó thông hiểu nhau lắm

Theo em thì nếu 1 cú đánh ở tư thế bt, bóng ngang hông thì nó sẽ khác bóng thấp, phải giật nhiều với bóng thấp, nếu bóng cao thì phải đánh chắc tay, động tác swing nó cũng khác, khi đánh 1 cú inside - out FH thì phải hơi nâng vai + cánh tay lên (tức là ko phải cứ swing ngang người như bình thường vì đánh inside out FH mà muốn bóng đi sâu thì phải như vậy). Túm lại đánh bt thì vai có thể không chạm cằm, đè bóng cao inside out FH thì vai có thể chạm cằm, em nghĩ vậy thôi
Đây là những chỉ điểm cho người mới tập bác à. Còn khi bác nắm vững căn bản thì bác thích chạm cái gì chả được.
longnt80 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 25-01-2011    #29
TINLE802
Member

Quote:
Nguyên v259;n b7903;i longnt80 Xem bài vi7871;t
Click the image to open in full size.

Đây là vai chạm cằm.
cái này la chính xác nè. chúng ta cùng hiểu đúng nhưng có lẽ cách nghĩ về tưng bộ phận khác nhau đó mà.....dù sao cung cảm ơn longnt80.hehe.....
Cũ 29-01-2011    #30
quyetchua
Junior Member

Mình thấy kỹ thuật của bạn TINLE802 đúng thật là chuẩn, Mình nghĩ phải có giờ bay trên 4 năm mới hiểu đầy đủ những j bạn đã viết. Còn 1 số a e mới tập chưa chắc sẽ hiểu được những việc đó, Cám ơn bạn. Bạn có thể post tiếp kỹ thuật cú backhand và slice ko?
quyetchua đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị